Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

T.Curly

Reaction score
0
Hóng luôn, em cũng sắp xây nhà. Có nên thuê kiến trúc sư không mấy thím? Ông bà muốn tự xây mà cãi nhau hoài nên em mới bảo thuê riêng bên ngoài về làm cho đỡ mệt.

via vozForums for iPhone

kienchuav2

Reaction score
0
Bác không am hiểu về XD thì thuê 1 cty nó làm từ A-Z chứ cũng không còn cách nào khác, họ sẽ khuyến mãi gói thiết kế, tất nhiên bản thiết kế ở mức cơ bản thôi, nhưng xài được.

Có điều kiện hơn tí thì thuê đơn vị thiết kế riêng, thi công riêng.

bttt21

Reaction score
0
Chú em làm bên thiết kế cầu đường nên là vẽ thiết kế đc cho em. Nhưng mối chú e quen lại tính nguyên vật liệu vs công hơi cao hic

Gửi từ Samsung SM-J810Y bằng vozFApp

vansang.kts

Reaction score
0
bttt21 said:
Bác dân trong nghề nhỉ, bác giải thích cho e rõ hơn đc ko ạ? Chứ e định có bn mét xây hết vì mất công xây.

Xây đủ ở thôi chứ rây ra nhiều làm gì cho tốn kém. Tính toán xem nhu cầu cần mấy phòng ngủ, mấy WC. Diện tích phòng xây theo tiêu chuẩn chứ không nên thừa thãi. Công năng sử dụng mà bố trí khoa học đã tiết kiệm được khối tiền. Đừng tiếc vài % tiền thiết kế rồi vào ở căn nhà không vừa ý.

Gửi bằng vozFApp

vansang.kts

Reaction score
0
T.Curly said:
Hóng luôn, em cũng sắp xây nhà. Có nên thuê kiến trúc sư không mấy thím? Ông bà muốn tự xây mà cãi nhau hoài nên em mới bảo thuê riêng bên ngoài về làm cho đỡ mệt.
Nên thuê nhé. Bỏ ra ít tiền mà được xem trước phương án trước khi thi công. Từ đó có vấn đề gì sửa trên bản vẽ chứ xây rồi mới sửa thì oẳng

Gửi bằng vozFApp

vansang.kts

Reaction score
0
kienchuav2 said:
Bác không am hiểu về XD thì thuê 1 cty nó làm từ A-Z chứ cũng không còn cách nào khác, họ sẽ khuyến mãi gói thiết kế, tất nhiên bản thiết kế ở mức cơ bản thôi, nhưng xài được.

Có điều kiện hơn tí thì thuê đơn vị thiết kế riêng, thi công riêng.
Thuê trọn gói ấy gặp bọn vớ vẩn thì toang. Chỉ nên thuê kts rồi khoán đội thợ ngon nó làm. Vật liệu tự mình chọn loại tốt chở về.

Gửi bằng vozFApp

T.Curly

Reaction score
0
vansang.kts said:
Nên thuê nhé. Bỏ ra ít tiền mà được xem trước phương án trước khi thi công. Từ đó có vấn đề gì sửa trên bản vẽ chứ xây rồi mới sửa thì oẳng

Gửi bằng vozFApp
Em cũng làm tư tưởng là thuê rồi, cơ mà không biết ai uy tín cả :gach: cũng muốn thuê thầu làm a-z gồm vẽ này kia luôn cho đỡ mệt mà lên gg search 1 đống :sosad:

via vozForums for iPhone

bttt21

Reaction score
0
vansang.kts said:
Thuê trọn gói ấy gặp bọn vớ vẩn thì toang. Chỉ nên thuê kts rồi khoán đội thợ ngon nó làm. Vật liệu tự mình chọn loại tốt chở về.

Gửi bằng vozFApp
Bác ơi, cho e hỏi cái là theo bác giờ xây nhà bth thôi, ko cầu kỳ gì cả thì tiết kiệm nhất tất tần tật tầm bn tiền/m ạ. E đang tính trc để vay trc mà sợ ko chuẩn

JunLead

Reaction score
0
Cứ tìm 1 kts nhờ nó tư vấn ấy bác. Yêu cầu dự toán trước để chuẩn bị. Giá vật liệu thì cũng tùy nơi, bác hỏi đây thì ng ta cũng ko trả lời được đâu. Bác mà tự làm là phát sinh nhiều lắm đấy.

vansang.kts

Reaction score
0
T.Curly said:
Em cũng làm tư tưởng là thuê rồi, cơ mà không biết ai uy tín cả :gach: cũng muốn thuê thầu làm a-z gồm vẽ này kia luôn cho đỡ mệt mà lên gg search 1 đống :sosad:
Dễ mà. Thuê vẽ phương án kiến trúc thôi cho rẻ, chỉ vài triệu. Kỹ hơn thì full hồ sơ cả kết cấu với dự toán. Xây nhà cho mình bác nên tự gọi vật liệu, chỉ khoán đội thợ thi công thôi. Như vậy sẽ đảm bảo chất lượng hơn bọn thầu. Chúng nó ăn tiền chênh vật liệu vl lắm. Vài trăm củ 1 căn là bình thường

Gửi bằng vozFApp