Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

kduc

Reaction score
0
Em vừa làm trên diện tích 6*21 * 4 thớt đây. khoảng 5.5tr/m2. Ấy làvậtl liệu e tự mua hết nhé, có thang máy.
Nói chung thớt ko biết/ko có thời gian thì cần thuê tk và tư vấn giám sát luôn. Dứt khoát phải ép cọc và chống thấm tốt các nhà vs nhé.
Sang Otofun có nhiều thớt về xây dựng nhà ở mà đọc.

maiyeuem

Reaction score
1
Haru.hacker said:
bóc tách khối lượng vật liệu là do chủ thầu hay bên kiến trúc sư làm nhỉ?

Sent from Xiaomi MI MAX 3 using vozFApp
Nhà thầu làm trong trường hợp báo giá cạnh tranh, khi đó gửi full bản vẽ liên quan cho nhà thầu :chaymau:

ktVIP

Reaction score
0
kangta12 said:
Sài Gòn có công ty thiết kế nhà dân nào uy tín ko người anh em namek?
Bạn cũng đang dự định xây nhà à, nhà bạn quận nào, định xây mấy tầng vậy bạn

noobsu

Reaction score
0
LinhZuzu said:
vãi, được như thím nói thì tốt quá. Mà không biết giá cả như nào? Nhà mình xây đợt trước thuê thằng thiết kế nó vẽ bản vẽ 2D thôi đã 2x củ rồi (không nhớ bao nhiêu) - mà không có dự toán vật liệu gì cả. Mà nhiều cái không hợp lí, tới lúc thi công mình lại vừa giám sát vừa chỉnh :pudency: Vẫn phải nước thuốc cho thợ hàng ngày
Bác ở đâu mà sida vậy? Nếu ở Thanh Hóa em gọn luôn cho :chaymau:
Giờ công ty nào thi công từ A-Z nó đều có đủ tất cả các bộ môn hết, ở tp TH giờ vẽ ngon tầm 150k/m2 có phối cảnh đàng hoàng nhé, còn pro hơn làm video nội thất thì muôn vàn giá :beauty:
Công ty ông anh em nói khuyến mại gói thiết kế (bao gồm đủ món kiến trúc, kết cấu, điện nước, dự toán chứ không phải kiểu làm cho có đâu nhé); thi công có kỹ sư giám sát đàng hoàng, chủ đầu tư đến kiểm tra lúc nào cũng được, sai đâu đập đấy làm lại nhà thầu chịu chi phí.
Bọn công nhân làm vớ vẩn còn chửi bỏ mẹ ấy chứ, dân mình lâu nay quen kiểu hầu thợ nó quen, mẹ mất tiền thuê còn phải nịnh nó à :gach:

locklock123

Reaction score
0
Kinh nghiệm của mình, khi xây nhà cần đầu tư tính toán kỹ các chỗ sau:
Móng, xây bao, mái, chống thấm sàn
Hệ thống điện, hệ thống thải, hệ thống nước cấp
Bếp
Nhà vệ sinh
Còn việc trang trí kiểu sơn gì, lát gạch gì....đèn đóm, nội thất, kể cả ngăn phòng ko quan trọng lắm ( ko tính các bác nhiều tiền, đại gia)
Lý do là những cái mình liệt kê nếu ko đầu tư tốt sau này cực khó sửa chữa, thay thế, và làm ảnh hưởng cuộc sống mỗi ngày.

Dân việt thì ngoại trừ cái móng, đa phần đầu tư phòng khách, lát gạch...ít quan tâm những cái sau.
Tới lúc cần sửa sml, nghẹt nước thải, điện thiếu tải, thêm thiết bị bếp....lại đục nhà ra mà sửa.

Manutd_HP

Reaction score
0
Thớt cẩn thận nhé. Quan niệm là xây nhà thì gia chủ cực đen luôn đấy. Tôi duy vật thôi nhưng cũng chứng kiến khá nhiều vụ rồi.

via vozForums for iPhone

knurlniem

Reaction score
0
Manutd_HP said:
Thớt cẩn thận nhé. Quan niệm là xây nhà thì gia chủ cực đen luôn đấy. Tôi duy vật thôi nhưng cũng chứng kiến khá nhiều vụ rồi.

via vozForums for iPhone
Là sao fen? Nghe ko hiểu lắm. Xây nhà mà đen thì thằng nào đi xây nhà làm gì???

icklad

Reaction score
1
knurlniem said:
Là sao fen? Nghe ko hiểu lắm. Xây nhà mà đen thì thằng nào đi xây nhà làm gì???
cũng ko biết có đúng ko nhưng năm rồi chỗ tôi có 2 ông xây xong chưa kịp ở thì tèo.:stick:.ghê phết.1 ông leo lên mái nhà hàng xóm lợp lại viên gạch do lúc xây làm hỏng,ai ngờ thụt phát rơi đập sống lưng vào thành giường nhà kia.ông kia ko rõ làm sao nhưng cũng tèo.
Nhưng thấy có nhà cũng chả làm sao.

kangta12

Reaction score
1
Manutd_HP said:

via vozForums for iPhone
Chả có gì lạ vì xây nhà hao tâm tổn lực rất nhiều, cơ thể yếu đi dễ gặp chấn thương. Duy vật cũng cần kiến thức. Không phải ai cũng vỗ ngực khoe ta đây duy vật nhưng lại đi coi bói được.

comeback.king3

Reaction score
0
icklad said:
cũng ko biết có đúng ko nhưng năm rồi chỗ tôi có 2 ông xây xong chưa kịp ở thì tèo.:stick:.ghê phết.1 ông leo lên mái nhà hàng xóm lợp lại viên gạch do lúc xây làm hỏng,ai ngờ thụt phát rơi đập sống lưng vào thành giường nhà kia.ông kia ko rõ làm sao nhưng cũng tèo.
Nhưng thấy có nhà cũng chả làm sao.
Ở mình thì năm ngoái đến năm nay chết cả trăm người rồi, mà chả xây nhà gì cũng chết :eek:h: