Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

vansang.kts

Reaction score
0
bttt21 said:
Bác ơi, cho e hỏi cái là theo bác giờ xây nhà bth thôi, ko cầu kỳ gì cả thì tiết kiệm nhất tất tần tật tầm bn tiền/m ạ. E đang tính trc để vay trc mà sợ ko chuẩn
Ở ngoài Bắc thì khoảng 5tr/m2.

Gửi bằng vozFApp

vansang.kts

Reaction score
0
bttt21 said:
Chú em làm bên thiết kế cầu đường nên là vẽ thiết kế đc cho em. Nhưng mối chú e quen lại tính nguyên vật liệu vs công hơi cao hic
Tk cầu đường mà vẽ kiến trúc thì..

Gửi bằng vozFApp

noobsu

Reaction score
0
ketoan.9x said:
Kiểu này là trọn gói chìa khóa trao tay hả bác, nhưng với kiểu này mình được yêu cầu rõ ràng về chủng loại và thương hiệu vật liệu không ? vd thầu không dùng thép Hòa Phát, Việt Nhật, Pomina mà dùng thép rẻ tiền trời ơi đất hỡi thì sao ?
Có sẵn thiết kế thì nó bóc tách cho bác đến từng cân thép nhé, báo giá có dự toán đàng hoàng, vật liệu gì, hãng gì,...
Thậm chí chỗ ông anh em làm còn bóc hết ra dự toán, chủ nhà cảm thấy lo được vật tư nào rẻ hơn thì để chủ nhà mua xong trừ chi phí đi, rất rõ ràng và minh bạch.
Thời nào rồi còn xây nhà mà tự đi trông tý một rồi nấu nước cho thợ uống, xây xong cái nhà mất tiền mà mệt thấy mẹ :">

maiyeuem

Reaction score
1
vansang.kts said:
Dễ mà. Thuê vẽ phương án kiến trúc thôi cho rẻ, chỉ vài triệu. Kỹ hơn thì full hồ sơ cả kết cấu với dự toán. Xây nhà cho mình bác nên tự gọi vật liệu, chỉ khoán đội thợ thi công thôi. Như vậy sẽ đảm bảo chất lượng hơn bọn thầu. Chúng nó ăn tiền chênh vật liệu vl lắm. Vài trăm củ 1 căn là bình thường

Gửi bằng vozFApp
Nhà dân mà lên dự toán làm gì cho tốn tiền, dự toán nó cũng chả đúng được với thực tế :chaymau:

maiyeuem

Reaction score
1
ketoan.9x said:
Kiểu này là trọn gói chìa khóa trao tay hả bác, nhưng với kiểu này mình được yêu cầu rõ ràng về chủng loại và thương hiệu vật liệu không ? vd thầu không dùng thép Hòa Phát, Việt Nhật, Pomina mà dùng thép rẻ tiền trời ơi đất hỡi thì sao ?
Tất nhiên là lúc làm hợp đồng nó có danh sách vật liệu kèm theo rồi, thấy vật liệu nào không ổn thì yêu cầu đổi, tất nhiên giá cũng sẽ thay đổi theo từng loại vật liệu :chaymau:

ndmm02

Reaction score
0
cũng chuẩn bị xây đây , tiền không ngại nhưng ngại lão kts nó áp dụng 2 công nghệ
- lõi vro không dầm vượt
- đổ móng bè đóng cọc tre
nhà xây 3 tầng mà cứ sợ sợ

maiyeuem

Reaction score
1
bttt21 said:
Bác dân trong nghề nhỉ, bác giải thích cho e rõ hơn đc ko ạ? Chứ e định có bn mét xây hết vì mất công xây.

Gửi từ Samsung SM-J810Y bằng vozFApp
Quan trọng là diện tích đấ nhà bác như nào, chứ 30-40 m2 nó khác 80-100m2, khuyên thật là bác bỏ tiền ra thuê đội thiết kế, bên kiến trúc sẽ tận dụng đất nhà bác để lên công năng hợp lí nhất, xây xong nó khác hẳn với không thiết kế :chaymau:

noobsu

Reaction score
0
ndmm02 said:
cũng chuẩn bị xây đây , tiền không ngại nhưng ngại lão kts nó áp dụng 2 công nghệ
- lõi vro không dầm vượt
- đổ móng bè đóng cọc tre
nhà xây 3 tầng mà cứ sợ sợ
Tùy nền đất nhà fence thế nào thì có phương án khác nhau, còn công nghệ thì là do thằng kết cấu nó tính toán phù hợp chứ thằng kts biết cái gì :gach:

conxoabop

Reaction score
0
thuê thầu phần nhân công thôi, con lại vật tư vật liệu, thiết bị, trang trí nội ngoại thất thì tự đi mua có chiết khấu cao. Còn thuê a-z chìa khóa trao tay thì thầu nó ăn hết phần chiết khấu, thầu nó lấy dự toán nhà nước ra tính là bỏ mịa :))

ndmm02

Reaction score
0
noobsu said:
Tùy nền đất nhà fence thế nào thì có phương án khác nhau, còn công nghệ thì là do thằng kết cấu nó tính toán phù hợp chứ thằng kts biết cái gì :gach:
à thực ra là cả 1 công ty nó có thằng tính toán thiết kế dám sát công trình , 50 củ tiền vẽ của em đấy :shame: