Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

maiyeuem

Reaction score
1
bangle said:
Cái công ty bạn đang nói, nó chuyên Thiết kế lẫn Thi công luôn. Và ý tôi là chọn thằng đó làm trọn gói luôn. :chaymau:
Còn công ty thuần Thiết kế hoặc chỉ thỉnh thoảng thi công thì khẳng định kts chỉ là thợ vẽ. Sẽ có nhiều vấn đề không hợp thi công. Đến khi thi công, thợ kêu mà chủ nhà ko nghe thì khó làm hoặc giá cao. :byebye:
Mặt khác tâm lý thằng chỉ Thiết kế thì sẽ vẽ ra rất nhiều thứ không cần thiết. Mục đích chỉ cho đẹp nhưng chi phí cho những chỗ đó sẽ tăng lên rất nhiều.

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp
Thôi đừng chém nữa bác, thứ nhất là KTS bác nói là ông kiến trúc sư, thì chỉ lên mặt bằng, hình dáng thôi, và các thứ liên quan kiến trúc thôi, còn thằng vẽ cho thợ thi công là thằng kỹ sư kết cấu. Bên làm kết cấu mà bác nói là thợ vẽ ào ào ấy thì họ có nhiều ngừoi đi thi công chai mặt rồi mới về ngồi thiết kế, bản vẽ xuất ra hầu như đều qua kiểm duyệt, không khả thi cho thi công sẽ yêu cầu làm lại. Bên mình làm kết cấu nhận kiến trúc về còn khớp nối với kiến trúc chán, chỗ nào muốn đi cột đi dầm đều trao đổi với kiến trúc xem có được hay không chứ không phải muốn vẽ thế nào là vẽ đâu. Còn bác bảo thiết kế vẽ ra nhiều thứ không cần thiết thì bác ví dụ vài thế xem :byebye:

Jindo1988

Reaction score
0
bb_cuchuoi said:
Thuê công ty uy tín làm trọng gói nhé. Mất 1 ít tiền cho nó nhưng bù lại không đau đầu, không phát sinh. Kinh nghiệm xương máu của mình năm 2017: Gọi 1 thằng thầu đến nó tính toán, nó cho hẳng 1 cái bản thiết kế, cuối cùng chi phí phát sinh thêm gần 1/3, lo vật liệu, lo trông đồ, lo giám sát... Không gian bố trí kém khoa học vì giữa chừng nghe bọn thợ tư vấn linh tinh; điện, nước câu loạn xạ, chả biết nó ở chỗ nào, hôm trước khoan cái vít nện thẳng đường dây điện, lại phải đục tường nối. Túm lại giờ nhìn cái nhà chỉ muốn đập. Mình gần 40 nhé, ko trẻ nữa đâu.
Thằng em trai vừa xây xong 2019, trọng gói, không phát sinh, vợ chồng nó còn tranh thủ đi du lịch được. Nhìn bọn nó làm khoa học, bài bản, làm hồ sơ giám sát, ảnh chụp bài bản, vật liệu gọn gàng, điện nước theo đúng thiết kế, bọn thợ xây nó bố trí luôn chỗ đi cho bọn điện nước. Nhìn cái hồ sơ bàn giao công trình thấy hết luon.
Bâsc em xin tên cty xd với:byebye:

maiyeuem

Reaction score
1
bangle said:
Đã bảo rồi nghe mấy thằng vozer lương nghìn đô chém gió nói phét làm gì. Chỉ cho ông cách này để khảo sát nhé:
- Đến công ty xây trọn gói bảo nó yêu cầu công năng và hỏi đơn giá trọn gói, bảo nó đưa hợp đồng kèm list vật tư chi tiết.
- Bảo nó dẫn tới một vài công trình vừa xây xong tương tự nhà mình. Cần thì đến đó xin số chủ nhà rồi trao đổi hỏi han.

Sau đó so sánh với tự mua vật liệu xem giá thế nào.

Đừng nghe mấy thằng xl tìm fb, google. Thực tế tìm hiểu như người đang xây đi. Công ty xây dựng còn ko tin được lại tin tưởng mua vật liệu mấy thằng ất ơ bán hàng online :byebye:

Có thể mua thiết kế chỗ khác cũng đc nhưng xây phải trọn gói (trừ khi ngoài 50 rảnh rỗi và đã xây nhà). Không thì đội ít nhất 20%.

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp
Các công ty vừa thiết kế vừa thi công nếu đủ thì nó đủ các bộ môn ME - Kiến trúc - Kết cấu - Hạ tầng cảnh quan - Thi công thì khi thiết kế chỉ có chủ yếu ME - KC-KT phối hợp thiết kế thôi nhé, đội thi công chỉ nhận bản vẽ thi công chứ không tham gia thiết kế nhé bác, nhưng các công ty đủ như trên thì nó không thèm nhận mấy cái nhà dân nhỏ nhỏ đâu :byebye:. Còn các công ty thi công nhỏ lẻ vậy đội thiết kế có vài người thôi, thi công cũng vài người rồi chủ yếu tìm thợ công nhật, cũng nhiều công ty thi công nhỏ lẻ mà bác bảo là thiết kế thi công trọn gói ấy nó còn không có đội thiết kế mà sẽ nhận rồi thuê đội khác thiết kế rồi bê đi thi công, đừng thần thánh hoá lên thế :byebye:

kangta12

Reaction score
1
Tôi nhà dân bé tẹo thôi, định làm 3 tấm ko cao siêu gì đâu, các thím tư vấn giùm công ty ở Sài Gòn nhé. 6tr/m2 hợp lý chứ ạ?

aothunin.com

Reaction score
0
Mấy thím bên xây dựng giúp mình với
Bản thiết kế của mình sân thượng tum là 92m2.
Cách tính của thầu tiền tầng này là 0.5* diện tích, các thím cho mình hỏi với diện tích kia là diện tích ngoài trời, hay toàn bộ diền tích sàn
Đang phân vân không biết nên thuê trọn gói, hay thuê công thôi

maiyeuem

Reaction score
1
aothunin.com said:
Mấy thím bên xây dựng giúp mình với
Bản thiết kế của mình sân thượng tum là 92m2.
Cách tính của thầu tiền tầng này là 0.5* diện tích, các thím cho mình hỏi với diện tích kia là diện tích ngoài trời, hay toàn bộ diền tích sàn
Đang phân vân không biết nên thuê trọn gói, hay thuê công thôi
Đi qua phòng giặt mới vào đến phòng ngủ có sợ ướt hay vướng không bác :Byebye:
Cả không thấy làm chênh cote sân >< phòng thờ >< phòng giặt, WC >< phòng ngủ nhỉ

aothunin.com

Reaction score
0
maiyeuem said:
Đi qua phòng giặt mới vào đến phòng ngủ có sợ ướt hay vướng không bác :Byebye:
Phòng này mình cho khách thôi, với thiết kế nó vẽ vậy chứ mình giặt ở tầng 2 :pudency: