Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

vansang.kts

Reaction score
0
canguvang1098 said:
Ặc ở post trên em thấy bác nói là nên chọn 1 công ty chuyên thiết kế với thi công luôn để dễ dàng hiểu nhau,sao post này bác nói cũng khoán cho đội thợ khác làm thôi:sosad:vậy là sao ợ,hic.Vậy bác có thể nói rõ quy trình lại 1 lần nữa được không ạ,từ khâu thiết kế đến thi công rồi giám sát rồi chọn vật liệu...
Bác có sự nhầm lẫn gì ở đây thì phải. Tôi chưa bao giờ nói như vậy cả.

Gio Lanh 21

Reaction score
1
canguvang1098 said:
Ặc ở post trên em thấy bác nói là nên chọn 1 công ty chuyên thiết kế với thi công luôn để dễ dàng hiểu nhau,sao post này bác nói cũng khoán cho đội thợ khác làm thôi:sosad:vậy là sao ợ,hic.Vậy bác có thể nói rõ quy trình lại 1 lần nữa được không ạ,từ khâu thiết kế đến thi công rồi giám sát rồi chọn vật liệu...
bạn chọn công ty thiết kế thi công luôn,như vậy đỡ tiền thiết kế,nhưng chọn mẫu cho họ thiết kế,và khoán cho công ty làm phần thô thôi do nhà phố ko có điều kiện thuê nhân công riêng,rồi kêu vật liệu,tập kết vật liệu,còn chủng loại hàng hóa thô thì dễ kiểm soát lắm,nó cũng bao quanh như thép pomina,xi măng Insee,gách Tám Quỳnh,đá,cát vàng đồng nai,mấy cái này đa số nhìn mắt thường là biết ngay ấy mà
còn hoàn thiện bạn đi chọn mua vật tư cho thợ làm,chịu khó đi dò giá tầm trăm chỗ là có giá đẹp,vì bây giờ có những chỗ bán vật tư chiết khấu cho khách hàng lẻ luôn,như mình muốn làm cái gì thì mình gõ vào google,tí nữa là facebook nó hiện ra quảng cáo đầy,ví dụ như gạch dán tường, cầu thang kính cường lực,cửa nhôm xingfa,đóng trần thạch cao,sơn tường,ốp đá hoa cương,đèn trang trí,điện panasonic,...cứ có dự toán hoàn thiện rồi kêu nó báo giá là biết giá thị trường ngay thôi
Như kinh nghiệm của mình ban đầu là đi mua gạch thì xuống mấy kho ở đường Nguyễn Văn Linh bình chánh mà chọn rồi deal giá,đá hoa cương thì đi qua khúc quận 12,còn giá đóng trần thạch cao thì nó xêm xêm nhau từ 110-140k/m2 rồi,điện panasonic thì chiết khấu tầm 30%,...
mình làm nhà 1 tỷ tính toán kỹ vẫn phát sinh 10% đấy,do những cái mình ko ngờ tới như xe chở xà bần,công dán gạch tính theo m2,nền tầng trệt bê tông cốt thép,...

kpvnzz

Reaction score
0
What Does the Fox Say said:
theo tôi cứ thuê 2-3 ông thợ chính còn mình phụ được gì phụ xây từ từ nhất có thể nhựng xây cái nào chắc cái đó. cái nào cần thiết thì xây

Móng=> Vật liệu , dây điện, ống nước phải xịn xò tí ko là mục nát ngay
Xây ở HN ko có bản vẽ, bọn chính quyền qua hỏi nó phạt và còn đéo cho xây luôn ấy.

Gửi từ Xiaomi MI 8 Pro bằng vozFApp

soc104

Reaction score
0
Tóm lại muốn ngon lành thì chủ nhà cũng cần có 1 chút kiến thức, ít nhất là cái đọc bản vẽ chả có gì khó khăn cả, có người chỉ cho vài buổi là hiểu.

bb_cuchuoi

Reaction score
0
Gio Lanh 21 said:
bạn chọn công ty thiết kế thi công luôn,như vậy đỡ tiền thiết kế,nhưng chọn mẫu cho họ thiết kế,và khoán cho công ty làm phần thô thôi do nhà phố ko có điều kiện thuê nhân công riêng,rồi kêu vật liệu,tập kết vật liệu,còn chủng loại hàng hóa thô thì dễ kiểm soát lắm,nó cũng bao quanh như thép pomina,xi măng Insee,gạch Tám Quỳnh,đá,cát vàng đồng nai,dây diện đi cadivi dây đèn đi 1.5,dây ổ cắm thì đi 2.5,máy lạnh đi 2.5,dây tổng đi 6.,ống nước đi bình minh,có điều kiện thì lên hẳn ống PPR luôn đừng xài ống PVC sẽ thêm tầm vài triệu nữa,mấy cái này đa số nhìn mắt thường là biết ngay ấy mà,...
còn hoàn thiện bạn đi chọn mua vật tư cho thợ làm,chịu khó đi dò giá tầm trăm chỗ là có giá đẹp,vì bây giờ có những chỗ bán vật tư chiết khấu cho khách hàng lẻ luôn,như mình muốn làm cái gì thì mình gõ vào google,tí nữa là facebook nó hiện ra quảng cáo đầy,ví dụ như gạch dán tường, cầu thang kính cường lực,cửa nhôm xingfa,đóng trần thạch cao,sơn tường,ốp đá hoa cương,đèn trang trí,điện panasonic,...cứ có dự toán hoàn thiện rồi kêu bên bán báo giá là biết giá thị trường ngay thôi
Như kinh nghiệm của mình ban đầu là đi mua gạch thì xuống mấy kho ở đường Nguyễn Văn Linh bình chánh mà chọn rồi deal giá giá nó sẽ rẻ hơn coi ở mấy show room từ 30%-50%,đá hoa cương thì đi qua khúc quận 12,còn giá đóng trần thạch cao thì nó xêm xêm nhau từ 110-140k/m2 rồi,điện panasonic thì chiết khấu tầm 30%,...
mình làm nhà 1 tỷ tính toán kỹ vẫn phát sinh 10% đấy,do những cái mình ko ngờ tới như xe chở xà bần,công dán gạch tính theo m2 vì nhà mình dán gạch gần hết nhà chứ ko sơn,nền tầng trệt bê tông cốt thép,nếu bạn ko nói thì mặc định họ chỉ cán 1 lớp cát trộn xi măng lên rồi đầm,sau đó cán hồ dầu rồi ốp gạch thôi,...
Bán nhớt mà xây được nhà to vậy bạn. Khách Wolver của bạn này.

Gio Lanh 21

Reaction score
1
bb_cuchuoi said:
Bán nhớt mà xây được nhà to vậy bạn. Khách Wolver của bạn này.
cầm nhà vay ngân hàng xây cho có chỗ làm rồi trả dần dần trong 20 năm đó ông,chứ hồi đó nhà nhỏ xíu toàn mang ra đường làm mưa nắng khổ lắm:gach:

bttt21

Reaction score
0
Nghe các bác tư vấn e hoang mang v :(

Gửi từ Samsung SM-J810Y bằng vozFApp

bangle

Reaction score
0
bttt21 said:
Nghe các bác tư vấn e hoang mang v :(

Đã bảo rồi nghe mấy thằng vozer lương nghìn đô chém gió nói phét làm gì. Chỉ cho ông cách này để khảo sát nhé:
- Đến công ty xây trọn gói bảo nó yêu cầu công năng và hỏi đơn giá trọn gói, bảo nó đưa hợp đồng kèm list vật tư chi tiết.
- Bảo nó dẫn tới một vài công trình vừa xây xong tương tự nhà mình. Cần thì đến đó xin số chủ nhà rồi trao đổi hỏi han.

Sau đó so sánh với tự mua vật liệu xem giá thế nào.

Đừng nghe mấy thằng xl tìm fb, google. Thực tế tìm hiểu như người đang xây đi. Công ty xây dựng còn ko tin được lại tin tưởng mua vật liệu mấy thằng ất ơ bán hàng online :byebye:

Có thể mua thiết kế chỗ khác cũng đc nhưng xây phải trọn gói (trừ khi ngoài 50 rảnh rỗi và đã xây nhà). Không thì đội ít nhất 20%.

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp

crazyman1212

Reaction score
0
bttt21 said:
Thưa các bác, năm nay e quyết tâm xây nhà, chắc chắn là phải vay thêm rồi.
Mong tháng 4, hoặc tháng 6 âm là làm đc.
Tội cái là vụ xây nhà này e ko biết gì cả, e đang song song hỏi thêm bạn bè vs lên đây hỏi các bác.
Các bác có kn gì về xây nhà chỉ e vs ạ. Làm thế nào để tiết kiệm đc chi phí ạ? Em ở Hà nội thì có chỗ nào làm giá cả ổn ko ạ? Mua nguyên vật liệu ở đâu nữa ạ?
Mong câc bác giúp chứ e tù mù quá ạ

em mới xây xong căn nhà, dự trù 550-600 , sau khi xây xong thì 650 ,thêm gần 100 mấy cái lặt vặt nữa. Nên tóm lại phải bàn kỹ và chốt với thằng thầu, ko nó vẽ 1 hồi là vượt dự trù nhiều quá thì lại " tiến thoái lưỡng nan " .

dĩ nhiên " tiền nào của náy " là đúng nhưng có chuẩn bị và minh bạch cho chắc.

hiem9

Reaction score
0
bb_cuchuoi said:
Thuê công ty uy tín làm trọng gói nhé. Mất 1 ít tiền cho nó nhưng bù lại không đau đầu, không phát sinh. Kinh nghiệm xương máu của mình năm 2017: Gọi 1 thằng thầu đến nó tính toán, nó cho hẳng 1 cái bản thiết kế, cuối cùng chi phí phát sinh thêm gần 1/3, lo vật liệu, lo trông đồ, lo giám sát... Không gian bố trí kém khoa học vì giữa chừng nghe bọn thợ tư vấn linh tinh; điện, nước câu loạn xạ, chả biết nó ở chỗ nào, hôm trước khoan cái vít nện thẳng đường dây điện, lại phải đục tường nối. Túm lại giờ nhìn cái nhà chỉ muốn đập. Mình gần 40 nhé, ko trẻ nữa đâu.
Thằng em trai vừa xây xong 2019, trọng gói, không phát sinh, vợ chồng nó còn tranh thủ đi du lịch được. Nhìn bọn nó làm khoa học, bài bản, làm hồ sơ giám sát, ảnh chụp bài bản, vật liệu gọn gàng, điện nước theo đúng thiết kế, bọn thợ xây nó bố trí luôn chỗ đi cho bọn điện nước. Nhìn cái hồ sơ bàn giao công trình thấy hết luon.
Bác cho em xin cái tên cty để tham khảo với :byebye: