Tư vấn về việc xây nhà để ko phải nợ nần nhiều

vansang.kts

Reaction score
0
roman2702 said:
Chính xác bác ạ. Nhà em cũng đồng quan điểm vậy nên cái gì tiết kiệm thì tiết kiệm chứ thiết kế là phải đầu tư ra tấm ra món :byebye:
Đàn ông xây nhà đàn bà xây tổ ấm. Cứ thế mà làm.

Meowwwwwww

Reaction score
1
bangle said:
Không. Đừng nghe mấy thằng vozer ko xu dính túi. Đã xây nhà bao giờ mà biết.

Nếu là cai thầu xây dựng bình thường thì chả có thiết kế gì hết, xây theo kinh nghiệm thôi. Thuê đội này xây nhà thì phải giám sát chặt chẽ. Có đưa thiết kế cũng làm lệch :gach:

Tốt nhất là thuê công ty xây dựng. Họ có cả kts thiết kế lẫn giám sát thi công. Đảm bảo xây đúng bản vẽ. Thường thì thi công sẽ miễn phí thiết kế.

Tại sao ko nên thuê thiết kế 1 đội, thi công 1 đội. Công ty nào chỉ chuyên thiết kế mà ko thi công thì kém về thực tế. Họ sẽ thiết kế chỉ cho đẹp nhưng không phù hợp thi công. Dẫn đến không sử dụng hoặc sẽ đắt tiền nếu cố làm. Mặt khác, dù họ có chuyên làm cả 2, thì nếu chỉ thiết kế, tâm lý sẽ phải thiết kế cho đẹp, khách thích là đc, kệ thằng thi công :shame:

Về giá xây trọn gói, ông nào ở trên bảo 5 tr ở miền bắc thì không có đâu. Trong thành phố hiện nay là 5.5 tr - 6 tr với nhà ống. Mà đa phần là 6 tr. Mấy công ty tôi vẫn làm thì còn mỗi Kiến trúc Phương Anh ở Hp là 5.5 tr. Website hình như là thietkenhadephaiphong.com

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp
đm, lại văn

Meowwwwwww

Reaction score
1
bangle said:
Cái công ty bạn đang nói, nó chuyên Thiết kế lẫn Thi công luôn. Và ý tôi là chọn thằng đó làm trọn gói luôn. :chaymau:
Còn công ty thuần Thiết kế hoặc chỉ thỉnh thoảng thi công thì khẳng định kts chỉ là thợ vẽ. Sẽ có nhiều vấn đề không hợp thi công. Đến khi thi công, thợ kêu mà chủ nhà ko nghe thì khó làm hoặc giá cao. :byebye:
Mặt khác tâm lý thằng chỉ Thiết kế thì sẽ vẽ ra rất nhiều thứ không cần thiết. Mục đích chỉ cho đẹp nhưng chi phí cho những chỗ đó sẽ tăng lên rất nhiều.

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp
:surrender: thiết kế dựa theo yêu cầu của chủ nhà, chứ có cái lồn mà tự vẽ

Gio Lanh 21

Reaction score
1
đang xây đây
-bác hỏi rõ thầu là nền bê tông tầng trệt có trong hd ko,nếu ko có thì giá nhiêu,vì thường làm nhà hiện nay tầng trệt là chỉ đầm bằng cát trôn xi măng chứ ko có bê tông.
-Dán gạch bao nhiêu m2,vì ko ai tính dán gạch vào hợp đồng cả
-Tiền thuê xe chở xà bần khi làm nhà thì ai chịu
mình phát sinh 100tr ở 3 cái đó đấy

comeback.king3

Reaction score
0
vansang.kts said:
Đàn bà nó thường nghĩ ngắn nên nó nghĩ tiết kiệm được vài chục tr tiền thiết kế đủ để mua sắm đồ nội thất hoặc đập vào tiền vật liệu. Nhưng nó không hiểu sâu hơn là cố được thiết kế tối ưu tiết kiệm được vài m2 là bằng bố nó tiền thuê KTS rồi. Lại còn được xem trước phương án thiết kế, được yêu cầu chỉnh sửa trước khi thi công. Giao cho đám thợ nó chỉ quan tâm đến việc cái nhà thím nó thi công nhanh nhất có thể thì nó càng ăn nhiều.
Mình cũng nghĩ sau này xong rồi, có chút tiền, ở nhà ko thoải mái lắm, hoặc ko đẹp lắm lại nghĩ thà đợt nọ bỏ vài chục triệu ra cho ngon. Vợ mình cũng nói y như thím bảo. Nó bảo thuê kts mất mẹ bộ bàn ghế

vansang.kts

Reaction score
0
comeback.king3 said:
Mình cũng nghĩ sau này xong rồi, có chút tiền, ở nhà ko thoải mái lắm, hoặc ko đẹp lắm lại nghĩ thà đợt nọ bỏ vài chục triệu ra cho ngon. Vợ mình cũng nói y như thím bảo. Nó bảo thuê kts mất mẹ bộ bàn ghế

bb_cuchuoi

Reaction score
0
Thuê công ty uy tín làm trọng gói nhé. Mất 1 ít tiền cho nó nhưng bù lại không đau đầu, không phát sinh. Kinh nghiệm xương máu của mình năm 2017: Gọi 1 thằng thầu đến nó tính toán, nó cho hẳng 1 cái bản thiết kế, cuối cùng chi phí phát sinh thêm gần 1/3, lo vật liệu, lo trông đồ, lo giám sát... Không gian bố trí kém khoa học vì giữa chừng nghe bọn thợ tư vấn linh tinh; điện, nước câu loạn xạ, chả biết nó ở chỗ nào, hôm trước khoan cái vít nện thẳng đường dây điện, lại phải đục tường nối. Túm lại giờ nhìn cái nhà chỉ muốn đập. Mình gần 40 nhé, ko trẻ nữa đâu.
Thằng em trai vừa xây xong 2019, trọng gói, không phát sinh, vợ chồng nó còn tranh thủ đi du lịch được. Nhìn bọn nó làm khoa học, bài bản, làm hồ sơ giám sát, ảnh chụp bài bản, vật liệu gọn gàng, điện nước theo đúng thiết kế, bọn thợ xây nó bố trí luôn chỗ đi cho bọn điện nước. Nhìn cái hồ sơ bàn giao công trình thấy hết luon.

canguvang1098

Reaction score
0
bb_cuchuoi said:
Thuê công ty uy tín làm trọng gói nhé. Mất 1 ít tiền cho nó nhưng bù lại không đau đầu, không phát sinh. Kinh nghiệm xương máu của mình năm 2017: Gọi 1 thằng thầu đến nó tính toán, nó cho hẳng 1 cái bản thiết kế, cuối cùng chi phí phát sinh thêm gần 1/3, lo vật liệu, lo trông đồ, lo giám sát... Không gian bố trí kém khoa học vì giữa chừng nghe bọn thợ tư vấn linh tinh; điện, nước câu loạn xạ, chả biết nó ở chỗ nào, hôm trước khoan cái vít nện thẳng đường dây điện, lại phải đục tường nối. Túm lại giờ nhìn cái nhà chỉ muốn đập. Mình gần 40 nhé, ko trẻ nữa đâu.
Thằng em trai vừa xây xong 2019, trọng gói, không phát sinh, vợ chồng nó còn tranh thủ đi du lịch được. Nhìn bọn nó làm khoa học, bài bản, làm hồ sơ giám sát, ảnh chụp bài bản, vật liệu gọn gàng, điện nước theo đúng thiết kế, bọn thợ xây nó bố trí luôn chỗ đi cho bọn điện nước. Nhìn cái hồ sơ bàn giao công trình thấy hết luon.
bangle said:
Thiết kế xấu thì khách hàng duyệt cho chắc :eek:ps: Đã công ty thì đa phần công ty nào chả có kiến trúc sư chuyên thiết kế. Nghĩ như mấy thằng cai thầu lởm khởm làm theo kinh nghiệm chắc :tire:

Tự mua vật liệu mà rẻ mới vl chứ. Khác gì bảo mua lẻ rẻ hơn mua sỉ : ^:)^ ^:)^ Tôi cung cấp vật tư cho các công ty xây dựng giá chiết khấu bao giờ cũng cao hơn khách lẻ.

Chủ yếu ở xây trọn gói là chủ nhà không phải quản lý, giám sát nhiều, phù hợp với người đi làm. Và ko bị đội giá. Ông nào làm nhà lần đầu cũng bị đội giá vài trăm đến 1.5 dự toán ban đầu. Thầu nào chả bảo dự toán chỉ từng này, nhưng thực tế vừa làm vừa vẽ ra hoặc phát sinh ra. Trọn gói thì công ty chịu, chứ tự mua thì chủ nhà chịu hết. K20 Pro bằng vozFApp[/i][/size]
vansang.kts said:
Cty chuyên thi công thì chỉ thuê được mấy thằng lom dom về vẽ thuê thôi. Còn cty chuyên thiết kế thì nó chỉ kiếm tiền nhờ chi phí thiết kế thì sản phẩm của nó phải khác bọn free thiết kế nếu được thi công trọn gói.
Em thấy 2 bác trên nói đúng mà bác vansang:sweat:hic,mình thuê luôn thiết kế-thi công-giám sát cùng 1 công ty rồi nói họ bao thầu trọn gói luôn vật liệu xây dựng tất nhiên mình được chọn thương hiệu cho nguyên vật liệu xây dựng,vì nếu như họ bao trọn gói chìa khóa trao tay luôn thì họ sẽ mua được vật liệu xây dựng giá sĩ so với mình mua giá lẻ ở cửa hàng chứ bác,tất nhiên là mình yêu cầu thương hiệu cho vật liệu xây dựng đó rồi ví dụ như đất cát xi măng thép hòa phát hoặc pomina sơn kova chống thấm jotun nội thất dây điện đèn led

vansang.kts

Reaction score
0
canguvang1098 said:
Em thấy 2 bác trên nói đúng mà bác vansang:sweat:hic,mình thuê luôn thiết kế-thi công-giám sát cùng 1 công ty rồi nói họ bao thầu trọn gói luôn vật liệu xây dựng tất nhiên mình được chọn thương hiệu cho nguyên vật liệu xây dựng,vì nếu như họ bao trọn gói chìa khóa trao tay luôn thì họ sẽ mua được vật liệu xây dựng giá sĩ so với mình mua giá lẻ ở cửa hàng chứ bác,tất nhiên là mình yêu cầu thương hiệu cho vật liệu xây dựng đó rồi ví dụ như đất cát xi măng thép hòa phát hoặc pomina sơn kova chống thấm jotun nội thất dây điện đèn led
Để nó bao thầu trọn gói mà vật liệu toàn thương hiệu tốt thì anh có đỡ được bằng mắt, phương án này chỉ con khi anh có quá nhiều tiền. Còn cái bọn vừa thiết kế vừa thi công thì nó cũng khoán cho đội thợ khác làm thôi. Nói như anh thì bọn nó chỉ ăn bằng cái lãi chênh vl sỉ lẻ thôi à? Không có cái gì là ngon bổ rẻ đâu.

canguvang1098

Reaction score
0
vansang.kts said:
Còn cái bọn vừa thiết kế vừa thi công thì nó cũng khoán cho đội thợ khác làm thôi. Nói như anh thì bọn nó chỉ ăn bằng cái lãi chênh vl sỉ lẻ thôi à? Không có cái gì là ngon bổ rẻ đâu.
Ặc ở post trên em thấy bác nói là nên chọn 1 công ty chuyên thiết kế với thi công luôn để dễ dàng hiểu nhau,sao post này bác nói cũng khoán cho đội thợ khác làm thôi:sosad:vậy là sao ợ,hic.Vậy bác có thể nói rõ quy trình lại 1 lần nữa được không ạ,từ khâu thiết kế đến thi công rồi giám sát rồi chọn vật liệu...