/*

Tư vấn - Vấn đề toả nhiệt của VGA 1080ti và CPU làm nóng phòng khi chơi game

Discussion in 'Đồ họa máy tính' started by T.H.H, Nov 9, 2018.

1. T.H.H

T.H.H New Member

Last Updated 08-11-2018 at 15:40
    Em đang gặp rắc rối vì vụ nhiệt toả ra từ VGA và CPU, tản giải nhiệt tốt quá nên có nhiêu khí nóng nó thoát ra làm nóng phòng 20m2 khi chơi game.
    Đo nhiệt độ tại vị trí ngồi thì 3x độ, các khu vực gần PC thì 4x độ, quan trọng là chơi game càng lâu, cái phòng càng nóng, máy lạnh inverter 1,5HP em để 26 độ mà ko xi nhê:sosad: Em đo nhiệt độ họng gió ra của máy lạnh vẫn đúng 26 độ, chỉ khi ko chơi game nữa thì mới thấy mát, máy lạnh em đang có vấn đề là ko làm lạnh nhanh như trước, cho vệ sinh rửa máy lạnh xong vẫn ko cải thiện bao nhiêu, kiểm tra gas thì vẫn đủ. Nghi bị hư tụ gì đó trên dàn nóng.

Nhiệt CPU thì 65 độ, VGA thì 59 độ, em chỉnh giảm đôi chút cấu hình thì nhiệt vga chơi game cùng lắm về 55 độ, CPU vẫn 65 độ.
    CPU 2700x chỉnh all core 3.7GHz, tản Noctua D15s, OC ram bus 3200.
    VGA MSI 1080 Trio quạt df thì full load 68-71 độ, dùng msi afterburner chỉnh quạt quay 65-75 độ thì full load 58-60 độ.
    PC để dưới chân bàn, trên là bàn là màn Asus MG279Q 2k 144Hz, bản thân màn này cũng toả nhiệt khá nhiều cũng 4x độ.
    Màn phụ LG 23 Full HD 60Hz, để cách PC 4m.
    Khi em chơi game 1 mình thì xài con màn Asus. Nóng kệ, chơi tuốt.
    Vợ về thì chỉnh máy ảo cho vợ xài màn Asus, em chuyển sang chơi game trên màn LG. Nhưng vợ em thấy nóng nên em phải chuyển sang chơi PES 2018 cho bớt nóng:sweat:
    Sửa máy lạnh hay mua con 2HP về cho lạnh nhanh?
    Ko rõ các bác xài 1080ti chơi game có bị vấn đề nóng phòng ko?
    Bữa em có thấy topic hỏi về nhiệt toả ra giữa dùng tản khí so với tản nước trên fb mà ko biết link đâu mất tiêu. Lúc đó em ko nghĩ tới vụ toả nhiệt ảnh hưởng tới phòng này vì ko nghĩ nâng máy tính với xài 1080ti. Mới nâng cấp máy gần đây nên gặp rắc rối, trước xài 3570k với con 1060 6GB mini, chơi game chỉnh medium, cũng có nóng mà ko ảnh hưởng nhiều như dàn bây giờ.

Em đang gặp rắc rối vì vụ nhiệt toả ra từ VGA và CPU, tản giải nhiệt tốt quá nên có nhiêu khí nóng nó thoát ra làm nóng phòng 20m2 khi chơi game.
    Đo nhiệt độ tại vị trí ngồi thì 3x độ, các khu vực gần PC thì 4x độ, quan trọng là chơi game càng lâu, cái phòng càng nóng, máy lạnh inverter 1,5HP em để 26 độ mà ko xi nhê:sosad: Em đo nhiệt độ họng gió ra của máy lạnh vẫn đúng 26 độ, chỉ khi ko chơi game nữa thì mới thấy mát, máy lạnh em đang có vấn đề là ko làm lạnh nhanh như trước, cho vệ sinh rửa máy lạnh xong vẫn ko cải thiện bao nhiêu, kiểm tra gas thì vẫn đủ. Nghi bị hư tụ gì đó trên dàn nóng.

Nhiệt CPU thì 65 độ, VGA thì 59 độ, em chỉnh giảm đôi chút cấu hình thì nhiệt vga chơi game cùng lắm về 55 độ, CPU vẫn 65 độ.
    CPU 2700x chỉnh all core 3.7GHz, tản Noctua D15s, OC ram bus 3200.
    VGA MSI 1080 Trio quạt df thì full load 68-71 độ, dùng msi afterburner chỉnh quạt quay 65-75 độ thì full load 58-60 độ.
    PC để dưới chân bàn, trên là bàn là màn Asus MG279Q 2k 144Hz, bản thân màn này cũng toả nhiệt khá nhiều cũng 4x độ.
    Màn phụ LG 23 Full HD 60Hz, để cách PC 4m.
    Khi em chơi game 1 mình thì xài con màn Asus. Nóng kệ, chơi tuốt.
    Vợ về thì chỉnh máy ảo cho vợ xài màn Asus, em chuyển sang chơi game trên màn LG. Nhưng vợ em thấy nóng nên em phải chuyển sang chơi PES 2018 cho bớt nóng:sweat:
    Sửa máy lạnh hay mua con 2HP về cho lạnh nhanh?
    Ko rõ các bác xài 1080ti chơi game có bị vấn đề nóng phòng ko?
    Bữa em có thấy topic hỏi về nhiệt toả ra giữa dùng tản khí so với tản nước trên fb mà ko biết link đâu mất tiêu. Lúc đó em ko nghĩ tới vụ toả nhiệt ảnh hưởng tới phòng này vì ko nghĩ nâng máy tính với xài 1080ti. Mới nâng cấp máy gần đây nên gặp rắc rối, trước xài 3570k với con 1060 6GB mini, chơi game chỉnh medium, cũng có nóng mà ko ảnh hưởng nhiều như dàn bây giờ.

2. vanhieu89

vanhieu89 Member

Chắc bác bật điều hòa mà ko dùng thêm quạt à :gach:

Bác thử làm cái quạt, dội gió vào khu vực đó để đẩy nhanh khí nóng ở khu này ra chỗ khác (tránh hiện tượng nhiệt máy quanh quẩn quanh đó, mà đối lưu tự nhiên thì chậm lắm) :gach:

3. DemonsTear

DemonsTear New Member

Đúng rồi. Đợt hôm cái quạt hư là phòng nó tù túng hẳn.
    Rút kinh nghiệm, máy lạnh thì máy lạnh, vẫn phải có 1 cái quạt cho nó điều phối không khí ở trong phòng :stick::stick:

4. T.H.H

T.H.H New Member

Bác đoán đúng thật, đa phần em ko bật quạt vì vợ em sợ bật quạt dễ trúng gió. Chả trách bữa nào bật quạt thấy dễ chịu hơn hẳn mà em ko chú ý. Cám ơn bác vanhieu89 nhiều.
    Máy lạnh inverter cũng có vấn đề làm mát chậm hơn lúc trước, lúc mua tính công suất máy lạnh vừa đủ, có nghĩ tới vụ PC, amply toả nhiệt đâu, chắc vì vậy mà nó chạy mãi ko nghỉ nên tuổi cao sức yếu chăng? Xài cũng 6 năm, thời điểm trục trặc em nhớ là lúc vác cái dac âm thanh toả nhiệt cũng ko kém con PC về tầm giữa năm 2018, tới làm dàn mới vài tuần thì bệnh máy lạnh gần đây càng trầm trọng:sweat:
    Họng gió ra của máy lạnh chỉa vào giường nằm có nhóc nên em ko chỉnh máy lạnh xuống quá thấp được.

5. tin233

tin233 New Member

Quá đơn giản, hạ nhiệt độ phòng xuống 23-24 khi đang chơi game là xong :sweat:

Sent using

Bạn cần đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link

6. T.H.H

T.H.H New Member

Vướng nhóc bác ơi. Chỉnh lạnh quá con bệnh thì tâm trí đâu chơi game. Con ngủ em chơi game mới yên ổn. Giải pháp quạt dễ thực hiện hơn.
    Máy lạnh vợ duyệt mua máy mới rồi mà máy lạnh cũ tính ra chưa tới nỗi hư hỏng gì nặng, nghi tụ yếu hoặc hỏng, để rảnh tìm tụi bh daikin xem nv có làm thêm ngoài giờ ko, mướn sửa.
    Game em lên fitgirl down 1 đống rồi. Chơi được vài game hợp gu. Tầm vài tuần là chán. Treo máy nghe nhạc suốt mấy năm nay, game cứ khoảng thời gian lại lên cơn ghiền vài tuần lại hết. Game GTA V cài đi cài lại mấy lần chưa chơi xong mà game mafia 3 lại chơi xong:sweat:
    Mới xài 1080ti, đang trong thời gian test, vụ tản nước để em nghiên cứu thêm, mấy vụ rò nước hơi ghê ghê. Ưu tiên tản khí trước, tản nước có ngâm cứu tụi ekwb. Lúc mua cũng đọc mấy bài review xem con 1080ti nào nhiệt thấp nhắm mua. Ko nghĩ tới card to bự, dàn giải nhiệt nó tống khí nóng ra ác quá. Giải pháp tạm lúc ko bật được quạt: chỉnh cấu hình game nhẹ lại chơi đỡ.

7. nvidiano1

nvidiano1 New Member

heheh. cũng máy lạnh invter 1.5hp & phòng 20M, nhiêt độ để 27 độ thôi. đang xài cpu 8700k vga 1080ti. nóng là con vga toản ra sau case. từ sau khi lắm tản nước AIO cho VGA thấy bớt nóng đi. thớt thử xem.

8. QuynhNhu

QuynhNhu New Member

Sao k đem máy ra ngoài, trong phòng thì kéo dây usb với lcd vào cho vợ nó làm việc.
    Gửi từ Samsung SM-J320H bằng

Bạn cần đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link

9. hothanhdat

hothanhdat New Member

điều hòa cùi bắp vậy, hồi trước làm net phòng 25m2 chơi 12 máy, điều hòa 1.5hp mua 2hand mà tụi nó còn kêu a ơi chỉnh lên giùm tí chứ ngồi lâu lạnh quá
    mà nhiệt của 12 con máy thì đừng hỏi, chưa kể 12 thằng ngồi trong đó rồi đi ra đi vô ko đóng cửa nữa, vga gt240 nó cũng nóng thấy mồ chứ mát mẻ gì

comments powered by Disqus

Share This Page