Tư vấn toàn tập "Máy Lạnh - Tủ lạnh- Máy Giặt"

nguyenvandat

Reaction score
0
Originally Posted by 76pvh - Trong đồ dân dụng của Korea thì chỉ nên tin dùng LG . Mà 2 đại gia Samsung và LG là trùm về "lòe" công nghệ cho thiên hạ lóa mắt đến mù mắt. Nếu bạn để ý kĩ thì sẽ thấy 2 ông lớn "Panasonic và Toshiba" hiếm khi quảng cáo mà bán hà rầm đấy thôi, sở dĩ ko cần quảng cáo vì chất lượng số đông đã tin dùng và hiệu quả chứ ko cần khoa trương cho lắm. Mà tính người VN mình vẫn theo gu "thông tin ít nên bị quảng cáo nó lừa" => đâm ra hỏi sao mua nhanh hỏng xài mau thay là vậy
thanks bạn................

hcmc_2004

Reaction score
0
Originally Posted by 76pvh - Sharp : thường sử dụng linh kiện chủ đạo là của Panasonic nên nói Sharp là Panasonic cũng chẳng sai. Nhưng về kĩ thuật cấu tạo thì Sharp vẫn đưa ra 1 số linh kiện độc quyền nên cũng chính vì đó mà có sự thay thế linh kiện hơi khó khăn.
Cám ơn bạn đã giúp mình mở rộng kiến thức. Mình muốn hỏi thêm:

1/. Theo như đoạn in đậm trên thì độ bền và chất lượng của Sharp cũng gần gần như Panasonic? (mà giá lại rẻ hơn khá nhiều).

2/. Lần trước bạn có giới thiệu model Sharp AH-XP10LW là sự lưa chọn tốt hơn AH-X9MEW, nhưng nếu xét trị số C.O.P thì X9 = 3,38 còn XP10 = 2,8 thì X9 tiết kiện điện hơn. Mình quan tâm đến C.O.P vì mình muốn tiết kiệm điện, còn công suất lạnh thì cỡ 9.000 Btu/h là vừa đủ (X9= 9.000Btu/h còn XP10 = 9560, như vậy không chênh lệch bao nhiêu); chức năng phát ion... thì mình thấy không cần thiết để đánh đổi với hiệu năng sử dụng điện.

3/. Sharp có ăn gian linh kiện như Panasonic không bạn?

3/. Bạn nhận xét thế nào về chất lượng của Panasonic S10NKH model 2012? Nếu so sánh (tương đối) với Sharp X9 hoặc XP10 thì sao vì Sharp cũng sử dụng linh kiện chủ yếu từ Panasonic (và hy vọng là không ăn gian linh kiện)?

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by hcmc_2004 Cám ơn bạn đã giúp mình mở rộng kiến thức. Mình muốn hỏi thêm:

1/. Theo như đoạn in đậm trên thì độ bền và chất lượng của Sharp cũng gần gần như Panasonic? (mà giá lại rẻ hơn khá nhiều).

2/. Lần trước bạn có giới thiệu model Sharp AH-XP10LW là sự lưa chọn tốt hơn AH-X9MEW, nhưng nếu xét trị số C.O.P thì X9 = 3,38 còn XP10 = 2,8 thì X9 tiết kiện điện hơn. Mình quan tâm đến C.O.P vì mình muốn tiết kiệm điện, còn công suất lạnh thì cỡ 9.000 Btu/h là vừa đủ (X9= 9.000Btu/h còn XP10 = 9560, như vậy không chênh lệch bao nhiêu); chức năng phát ion... thì mình thấy không cần thiết để đánh đổi với hiệu năng sử dụng điện.

3/. Sharp có ăn gian linh kiện như Panasonic không bạn?

3/. Bạn nhận xét thế nào về chất lượng của Panasonic S10NKH model 2012? Nếu so sánh (tương đối) với Sharp X9 hoặc XP10 thì sao vì Sharp cũng sử dụng linh kiện chủ yếu từ Panasonic (và hy vọng là không ăn gian linh kiện)?
1. Hàng máy lạnh dân dụng của Sharp hay vay mượn của nhiều hãng nhưng phổ biến mình thấy là lấy của Panasonic. Chất lượng thì có thể nói là tương đương nhưng có vấn đề đi kèm theo bạn nên hiểu như sau :
Nếu hãng Sharp lấy toàn bộ linh kiện chủ đạo của Panasonic thì giá máy Sharp cũng same same như Panasonic mà thôi. Mà bằng giá vậy thì lời ở đâu ? Ai dại gì mua Sharp lúc đó nữa.
Vấn đề chênh lệch giá tiền còn phụ thuộc nhiều yếu tố như "SaleMarketting, vật liệu sử dụng chủ đạo là Compressor mà thôi v.v..."
2. So sánh giữa model X9 và XP10 thì rõ ràng là XP10 có công suất lớn hơn rõ ràng, tất nhiên là nó sẽ lạnh nhanh hơn. Nếu bạn cứ khăng khăng xét về trị số C.O.P một cách mù quáng thì nên nhìn nhận rõ lại như sau :
Máy model X9 và XP10 riêng nhìn con số đủ thấy là con nào mạnh hơn con nào. Dĩ nhiên là mức Ampe hoạt động của XP10 cao hơn X9 (phần nào bạn coi trong Spec của website Sharp tại VN có ghi rõ)
Máy lạnh Inverter dựa trên nguyên tắc chính là làm lạnh nhanh nhiệt độ phòng xuống theo yêu cầu Remote rồi mới Tiết Kiệm Điện . Do đó bạn gắn máy Inverter lúc nào cũng phải ở mức đủ công suất hoặc dư càng tốt, lúc đó mức tiêu thụ điện cũng được đánh giá gần như nhau là 9/10 cho dù bạn gắn máy có công suất lớn hơn (công suất đừng lớn theo kiểu 1.0HP dùng luôn 2.5HP là được).
Xét về thực tế thì con X9 dùng trong phạm vi 30m3 và XP10 dùng cho phạm vi 35-40m3 vẫn được. Mà nếu dùng XP10 cho phạm vi 30m3 thì phòng nhanh lạnh hơn và sẽ giảm mức tiêu thụ điện lẹ hơn X9. Xét cho cùng thì 2 con này hơn nhau ở mức công suất và độ bền. Một bên chạy 100% công suất liên tục lâu (X9) và một bên chạy 100% công suất khoảng thời gian ít hơn (XP10) thì theo bạn con nào bền hơn ? Cái này mình dành cho bạn suy ngẫm.
- Tóm lại trước mắt bạn phải nắm rõ nguyên tắc Inverter chạy như thế nào và xài ra sao mới hiệu quả thì mới có câu trả lời rõ ràng được. Chứ lăm le COP cao hay thấp mà ko nắm mấu chốt vấn đề thực tế thì chọn cũng chả ăn thua. Nếu vẫn theo ý định của bạn thì mình nói luôn là COP cao nhất hiện nay thuộc về Mitsubishi Heavy (Beaver của Japan), bạn mua về xài thử rồi gắn 1 cái khác hiệu Toshiba thử coi cái nào khác là biết liền :chaymau:

trungdonghue

Reaction score
0
Lỗi EH13 của máy giặt TOSHIBA AW-8900S khắc phục sao bác? lúc bị, lúc không.

vhy107

Reaction score
0
bác 76PVH cho em hỏi chút, cái tủ em ở nhà trọ em là toshiba 167 lít, nhưng hình như bị hỏng nên thay block rồi, của Matsushita mã là S110LKAA 220V - 50/60Hz - 1PH - R12

thứ nhất: cho em hỏi thông số 1PH kia là gì ạ( chắc chắn là PH, ko phải HP đâu ạ) R12 kia có phải là chạy gas R12 ko ạ, mà zin tủ này chạy gas 134a thì ko biết có xung đột gì ko

thứ 2 hiện tại tủ làm đá khá chậm, cảm cỡ 4 tiếng mới đóng hết đá trong âu nhựa kích thước 15x10x5cm ạ, nhưng đá chỉ trong, vừa cứng, chứ ko nứt toác như cái tủ ở nhà đâu, và 2 bên tủ thì 1 bên nóng nóng(tương đương với các tủ khác), còn 1 bên chỉ hơi ấm tý thôi, liệu dàn nóng có vấn đề gì ko ạ, vì bình thường em thấy 2 bên tủ nóng vừa phải và như nhau cơ

ko biết hiện tượng kém lanh này là bị sao hở bác, tại trước lúc vác tủ về, chủ cũ bảo dùng ngon lắm làm đá 2 tiếng là cứng, mà lúc ấy nhìn khay đá trong tủ đúng là cứng ngon thật:sweat::sweat:

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by vhy107 bác 76PVH cho em hỏi chút, cái tủ em ở nhà trọ em là toshiba 167 lít, nhưng hình như bị hỏng nên thay block rồi, của Matsushita mã là S110LKAA 220V - 50/60Hz - 1PH - R12

thứ nhất: cho em hỏi thông số 1PH kia là gì ạ( chắc chắn là PH, ko phải HP đâu ạ) R12 kia có phải là chạy gas R12 ko ạ, mà zin tủ này chạy gas 134a thì ko biết có xung đột gì ko

thứ 2 hiện tại tủ làm đá khá chậm, cảm cỡ 4 tiếng mới đóng hết đá trong âu nhựa kích thước 15x10x5cm ạ, nhưng đá chỉ trong, vừa cứng, chứ ko nứt toác như cái tủ ở nhà đâu, và 2 bên tủ thì 1 bên nóng nóng(tương đương với các tủ khác), còn 1 bên chỉ hơi ấm tý thôi, liệu dàn nóng có vấn đề gì ko ạ, vì bình thường em thấy 2 bên tủ nóng vừa phải và như nhau cơ

ko biết hiện tượng kém lanh này là bị sao hở bác, tại trước lúc vác tủ về, chủ cũ bảo dùng ngon lắm làm đá 2 tiếng là cứng, mà lúc ấy nhìn khay đá trong tủ đúng là cứng ngon thật:sweat::sweat:
- Tủ ghi chữ 1PH nghĩa là viết tắt của điện áp 1 Phase 220vol . Tủ thay Compressor rồi thì cũng ko sao, miễn bơm còn mạnh là nó còn lạnh thôi. Vụ Gas thì giữa R12 và R134a thì biết cách làm vẫn xài chung được, ko sao cả.
- Giờ test đơn giản là cho tủ nguội ngắt, sau đó cắm cho chạy, để nó chạy được 20-30min rờ xem vỏ tủ có nóng không (thường thì với nhiệt độ hè tại SG giờ thì rờ rất nóng, sờ vào chút là bỏ tay ra chứ ko để lâu được). Chứ rờ mà âm ấm nóng sơ sơ thôi thì coi như phần cơ làm lạnh bị yếu rồi. Chi tiết bệnh thì có tới 3 bệnh cùng 1 hiện trạng như trên :
1. Yếu bơm
2. Bị nghẹt
3. Gas bị lão hóa
- Nhưng trong trường hợp của bạn thì tủ đã làm lại rồi thì khả năng 1 là cao nhất => chia buồn thay Compressor thôi :go:

vhy107

Reaction score
0
bác TI ơi, cái tủ nhà em vừa hỏi hôm qua thì giờ lăn ra ko chạy nữa rồi, từ tối tới giờ nó chạy ngắt liên tục, cảm giác như cái compressor nó quá nhiệt nên ngắt ấy, còn vừa nãy ngắt xong lúc nó lấy điện thì chỉ kêu khục khục khục rất to rồi im re, sợ quá em rút điện ra, lúc sau cắm lại vẫn chỉ khục khục khục máy ko chạy nữa, trường hợp của em có phải compressor bị lỗi ko ạ,và có khả năng do làm ko đúng cách 2 loại gas nên gây ra tình trạng trên ko ạ

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by vhy107 bác TI ơi, cái tủ nhà em vừa hỏi hôm qua thì giờ lăn ra ko chạy nữa rồi, từ tối tới giờ nó chạy ngắt liên tục, cảm giác như cái compressor nó quá nhiệt nên ngắt ấy, còn vừa nãy ngắt xong lúc nó lấy điện thì chỉ kêu khục khục khục rất to rồi im re, sợ quá em rút điện ra, lúc sau cắm lại vẫn chỉ khục khục khục máy ko chạy nữa, trường hợp của em có phải compressor bị lỗi ko ạ,và có khả năng do làm ko đúng cách 2 loại gas nên gây ra tình trạng trên ko ạ
- Xem ra tình trạng bộ khởi động bị hư hoặc Compressor bị nghẹt rồi cháy mát dây rồi. Hoặc khả năng kĩ thuật gắn không đúng bộ khởi động khiến Compressor chạy ngắt chạy ngắt liên hồi gây nóng quá cháy luôn mát dây (chỉ cần 01 đêm là toi đời ngay).
- Xem ra tình hình cái tủ của bạn 80-90% là ve chai con Compressor rồi đấy

vhy107

Reaction score
0
Originally Posted by 76pvh - Xem ra tình trạng bộ khởi động bị hư hoặc Compressor bị nghẹt rồi cháy mát dây rồi. Hoặc khả năng kĩ thuật gắn không đúng bộ khởi động khiến Compressor chạy ngắt chạy ngắt liên hồi gây nóng quá cháy luôn mát dây (chỉ cần 01 đêm là toi đời ngay).
- Xem ra tình hình cái tủ của bạn 80-90% là ve chai con Compressor rồi đấy
em vừa cắm lại nó rùng rùng 2 3 phát rồi lại chạy rồi anh ạ, ko thể hiểu nổi:surrender::surrender: giờ anh chẩn đoán xem nguy cơ nhất con này là gì ạ, mà compressor này chắc thay cũng lâu lâu rồi chứ ko phải mới đâu ạ, còn compressor cảm giác như hôm nay mới ngắt chạy liên tục( nhưng cũng phải cỡ nửa tiếng chứ ko tặc tặc liên tục đâu ạ:gach:) chứ tối qua mua đồ về nhét vào ngăn đá thì em coi nó chạy liên tục 5 hay 6 tiếngluôn chả thấy ngắt gì (chắc chưa tới time xả đá)

vhy107

Reaction score
0
híc, nó chạy đc 20ph giờ lại ngắt rồi, sờ cái compressor bỏng tay luôn, liệu có nguyên nhân gì gây giàn nóng nóng quá ko nhỉ