Tư vấn toàn tập "Máy Lạnh - Tủ lạnh- Máy Giặt"

IAS_Butterfly

Member
Reaction score
0
Dòng Hitachi bảo hành có ... 12 tháng, sao nó ko tự tin như 2 hãng kia nhỉ, mấy dòng của USA thì giá ... cao quá, mình chỉ có thể lựa chọn được 1 trong 3 em này, đáp ứng công nghệ cao nhất, giá cả từ 13.5tr đổ lại thôi.

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by IAS_Butterfly Dòng Hitachi bảo hành có ... 12 tháng, sao nó ko tự tin như 2 hãng kia nhỉ, mấy dòng của USA thì giá ... cao quá, mình chỉ có thể lựa chọn được 1 trong 3 em này, đáp ứng công nghệ cao nhất, giá cả từ 13.5tr đổ lại thôi.
- Thực ra ở nước ngoài bảo hành rất lâu nhưng do nhập về VN có 2 dạng :
1. Nhập theo kiểu mua đứt bán đoạn : nghĩa là mua dưới giá rẻ hơn bảo hành, nhà nhập khẩu tự xử khi xảy ra sự cố. Phần này thì thường không có phiếu bảo hành của hãng.
2. Nhập từ hãng nhưng giảm thời gian bảo hành lại để tránh rủi ro. Do mức sử dụng thiết bị của người VN mình có rất nhiều sai sót dẫn đến hư hỏng kĩ thuật không đáng có xảy ra. Vd rất căn bản : xài lồng ngang hay nghiêng muốn xài lâu dài thì không bao giờ sử dụng loại bột giặt có chất tẩy rửa mạnh như OMO đỏ. Khuyến cáo chỉ sử dụng bột giặt có chất tẩy nhẹ như OMO xanh hoặc nước giặt là an toàn nhất :beauty:

contraimu

Reaction score
0
Bác tư vấn cho em chút xíu, em đang muốn mua 1 cái tủ lạnh tầm khoảng 6tr, em đi vào siêu thị điện tử mà nhìn hoa cả mắt cũng không biết chọn cái nào. Mong bác giúp đỡ, em cám ơn

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by contraimu Bác tư vấn cho em chút xíu, em đang muốn mua 1 cái tủ lạnh tầm khoảng 6tr, em đi vào siêu thị điện tử mà nhìn hoa cả mắt cũng không biết chọn cái nào. Mong bác giúp đỡ, em cám ơn
ELECTROLUX 180 LIT ETB1800PC-RVN
- Model này ở Siêu Thị Chợ Lớn bán tầm 6tr2 ấy. Bạn thêm tí tiền lấy Electrolux cho chắc ăn. Nếu ko thích mẫu này thì chọn model của Toshiba cũng được. Tuy nhiên xếp theo thứ hạng cao nhất là "Hitachi > Electrolux > Toshiba"

Admin

Administrator
Reaction score
30
Originally Posted by 76pvh - Bị chảy nước rỉ ra ở ống xã nước phải ko ? Hay bị chảy nước ở đâu ? Máy bạn là lồng đứng ngay ngang hay nghiêng ?
mình ko rõ nước chảy ra từ đâu nhưng ko phải từ ống xả (ống xả vẫn khô).
máy mình là loại lồng đứng hiệu Sanyo sử dụng cũng được khoảng 4 năm rồi.

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by nghe&nhin mình ko rõ nước chảy ra từ đâu nhưng ko phải từ ống xả (ống xả vẫn khô).
máy mình là loại lồng đứng hiệu Sanyo sử dụng cũng được khoảng 4 năm rồi.
- Nếu bạn xác định chắc chắn nước ko chảy ra ở phần thoát nước thì nguy cơ rò nước ở phần trục quay Motor nối với mâm giặt là rất cao. Chính xác hơn là phốt cao su chặn nước trong lồng bị chai hoặc hở khiến nước bị rỉ theo đường trục Motor ra ngoài. Tác hại là sẽ bị điện giật do nước tiếp xúc hoặc bị hư bạc đạn Motor nếu xài lâu không khắc phục.
- Tình trạng này xem ra nhẹ nhưng xử lý khá phức tạp là phải tháo tung phần lồng quạt ra rồi mới thay phần cao su chặn nước được. Cái này mình khuyên bạn nên xử lý liền chứ rò phần điện ra rất nguy hiểm.
- Cách nhận biết là bạn nghiêng máy qua 1 bên rồi xem có nước tụ xung quanh phần trục xoay chính giữa không là nó đó. Dân thợ gọi cái cục chính giữa đó là hộp số

teamwork

Reaction score
0
Chào bạn. Mình có ông anh ở quê muốn lắp điều hòa 2 chiều nhưng phòng ngủ rộng tầm 30 - 35 m2 và xây tường 20 (nhà ở quê mà). Điện ở quê mình độ chập trờn chắc cao hơn dưới TP rồi nên bạn tư vấn cho mình được không? Dùng loại tầm trung chở lên nhé. Cảm ơn bạn.

Loại này dùng có ổn không vậy:
http://www.dieuhoa.hanoi.vn/goods-10...anh-2-nam.html

76pvh

Member
Reaction score
0
Originally Posted by hanhnguyencf Chào bác, em đang phân vân giữa 2 con FTE25KV1 và FTE25FV1 cùng của Daikin. Em thấy thông số của 2 con chỉ chênh lệch chút ít. Em k0 biết nên chọn con nào nữa. Bác tư vấn giúp em nhé. Cảm ơn bác trước. :adore:
Daikin FTE25FV1: http://www.nguyenkim.com/may-lanh-da...1-re25jv1.html
Daikin FTE25KV1: http://www.nguyenkim.com/may-lanh-da...1-re25kv1.html
- Nhìn sơ bộ con mẫu FV là model cũ . Còn mẫu mới là model KV1 . Model mới giờ mặt đèn nằm góc phải dưới mặt xéo bằng với lá đảo gió. Thế là lòi ra khoản chênh lệch rồi đấy ^^

Admin

Administrator
Reaction score
30
Originally Posted by 76pvh - Nếu bạn xác định chắc chắn nước ko chảy ra ở phần thoát nước thì nguy cơ rò nước ở phần trục quay Motor nối với mâm giặt là rất cao. Chính xác hơn là phốt cao su chặn nước trong lồng bị chai hoặc hở khiến nước bị rỉ theo đường trục Motor ra ngoài. Tác hại là sẽ bị điện giật do nước tiếp xúc hoặc bị hư bạc đạn Motor nếu xài lâu không khắc phục.
- Tình trạng này xem ra nhẹ nhưng xử lý khá phức tạp là phải tháo tung phần lồng quạt ra rồi mới thay phần cao su chặn nước được. Cái này mình khuyên bạn nên xử lý liền chứ rò phần điện ra rất nguy hiểm.
- Cách nhận biết là bạn nghiêng máy qua 1 bên rồi xem có nước tụ xung quanh phần trục xoay chính giữa không là nó đó. Dân thợ gọi cái cục chính giữa đó là hộp số
chiều này mình đã xem xét kỹ thì đã biết được tại sao nước chảy rồi:
trên thành lồng giặt có 1 cái rãnh chạy vòng quanh, trên cái rãnh này có nhiều lỗ nhỏ để thoát nước, do lâu ngày nên các lỗ này bị đóng bụi nghẹt, khi nước chảy qua ko thoát được nên tràn xuống chảy ra ngoài, sau khi vs sạch sẽ nước đã hết chảy :byebye:
tks bạn đã tư vấn nhiệt tình
khi nào cần lại nhờ bạn nhé.