[Tư vấn]Tất tần tật về dầu nhớt xe máy

BaCocBia333

Reaction score
1
Gio Lanh 21 said:
chạy bán tổng hợp xong chuyển lên tổng hợp thấy khác biệt ngay,nhưng rõ nhất là từ nhớt khoáng chuyển lên tổng hợp luôn,1 trời 1 vực
Thank bác. :beauty:

Tiện thể (các) bác cho em hỏi chút về chai bôi trơn sên với. Em search lội thớt thì thấy bác oilsaleman đưa ra 2 đề xuất là dùng chain lube của Thunder hoặc Liqui Moly. Nhưng giá hai đứa này xa nhau quá. Em đọc feedback thì thấy nói chai Thunder dùng không thích lắm, kiểu "tiền nào của ấy". Còn Liqui Moly thì em thấy hơi mắc. Em muốn hỏi là: Phân khúc ở giữa hai tụi này có loại nào tốt tốt không? :beauty:

Vệ sinh sên thì em dùng WD40 có sẵn rồi. :D

Gio Lanh 21

Reaction score
1
BaCocBia333 said:
Thank bác. :beauty:

Tiện thể (các) bác cho em hỏi chút về chai bôi trơn sên với. Em search lội thớt thì thấy bác oilsaleman đưa ra 2 đề xuất là dùng chain lube của Thunder hoặc Liqui Moly. Nhưng giá hai đứa này xa nhau quá. Em đọc feedback thì thấy nói chai Thunder dùng không thích lắm, kiểu "tiền nào của ấy". Còn Liqui Moly thì em thấy hơi mắc. Em muốn hỏi là: Phân khúc ở giữa hai tụi này có loại nào tốt tốt không? :beauty:

Vệ sinh sên thì em dùng WD40 có sẵn rồi. :D
Thunder biết xịt thì cũng kinh tế vì nó rẻ,còn mà ngon nhất thì dân chơi xài Motul C4 ko à,Liqui ko chuộng lắm

Htc_vivid

Reaction score
0
-CLG- said:
Ngoài HN có CH nào bán nhớt chính hãng nhỉ, đang nghía mấy loại W40 full Syn cho xe ga:gach:
e đang đi loại này cho xe ga của e, rất êm :">

nếu thím k ngại thì có thể xài nhớt xe số, dùng cho xe ga cũng được, nhiều a e kêu là tốt k hại gì, tiêu biểu là con này :

Cả 2 đều là full Syn nhập từ Đức.

Gio Lanh 21 said:
Thay nhớt mà dùng máy hút là kị nhất,ko bao giờ sạch được cặn,mà lại còn nhớt dư trong máy,những chỗ lười mới dùng kiểu này
Chuẩn, thay thì cứ nghiêng xe là tốt nhất, còn dùng máy hút kiểu này thế nào cũng có hơi nước lọt vào trong, đổ nhớt mới vào cũng bị ảnh hưởng :chaymau:

BaCocBia333 said:
Ủa cái bình kia là nó dùng để hút dầu cũ ra thôi chứ có bơm lại vào xe bao giờ đâu bác. Dầu đấy cùng lắm tiệm dùng để tra xích xe, còn lại đem bán thanh lý dưới dạng dầu thải thôi. Chứ tiệm nào mà bơm lại dầu đó vào cho xe khác thì thất đức quá. :aboom:
Bây giờ nhớt thải vẫn có chỗ sống đấy, vậy nên mới có nhiều bài báo nói về việc này :chaymau:
Lợi nhuận là tất cả.

Gio Lanh 21 said:
đi ngày có 5Km dùng W40 thì hơi nặng máy rồi,vì W40 phải nóng lên thì nó mới mượt,mình 1 ngày đi 20-30Km vẫn dùng Amsoil metric 10W-30,lần tới đổ Motul 300V 5W-30
Chỉ số SL SM SN càng cao thì càng tốt do tiêu chuẩn cao hơn,nhưng chỉ có ý nghĩa nhiều trên nhớt ô tô chứ nhớt xe máy bình thường SL cũng đủ rồi,như Motul 300V chỉ cấp SL mà có ai dám chê đâu
trước giờ e vẫn xài top1 10w30 SJ cho xe ga, sau đó có khuyến mãi con ravenol full syn 5w40 nên dùng thử luôn, đúng là nặng máy xíu nhưng sau đó cũng quen. Đổi lại thì đúng là nhớt full syn : rất êm, nhiệt toả ra cũng ít hơn hẳn, với những ai có thói quen đi từ tốn, k cần bốc như e thì nhớt này rất tuyệt. :byebye:

Vì xe mới đi được 12k nên đợt tới e quay lại nhớt w30 (cụ thể là molygen 5w30), nhưng sau 20k thì chắc chắn quay lại ravenol w40 này, hi vọng lúc đó k khan hàng :beauty:

0168

Reaction score
0
Gio Lanh 21 said:
Hơi nặng bộ lap:sweat:
Nếu chỉ nặng bộ lap, nhớt dư không vào buồng đốt thì chắc thôi kệ để lần thay nhớt sau sẽ châm lại cho đúng. Đúng là KTV của hãng thì Hon hay Ya gì cũng shjt như nhau, ngồi trong phòng nhìn ra thấy nó châm sạch 2 chai vào nên chạy ra cầm lên xem mới thấy mỗi chai 100ml, hỏi thì trả lời không sao em châm bao nhiêu xe rồi không chiếc nào hư hết :gach:.

Gio Lanh 21

Reaction score
1
0168 said:
Nếu chỉ nặng bộ lap, nhớt dư không vào buồng đốt thì chắc thôi kệ để lần thay nhớt sau sẽ châm lại cho đúng. Đúng là KTV của hãng thì Hon hay Ya gì cũng shjt như nhau, ngồi trong phòng nhìn ra thấy nó châm sạch 2 chai vào nên chạy ra cầm lên xem mới thấy mỗi chai 100ml, hỏi thì trả lời không sao em châm bao nhiêu xe rồi không chiếc nào hư hết :gach:.
châm như vậy sẽ bán được 2 tuýp nhé:sexy:

-CLG-

Reaction score
0
Htc_vivid said:
e đang đi loại này cho xe ga của e, rất êm :">

nếu thím k ngại thì có thể xài nhớt xe số, dùng cho xe ga cũng được, nhiều a e kêu là tốt k hại gì, tiêu biểu là con này :

Cả 2 đều là full Syn nhập từ Đức.
cũng đang nghía Liqui Moly, hình như có loại w40 cho xe ga màu xanh lá cây :D

BaCocBia333

Reaction score
1
Em đang đợi nhớt cũ chảy ra cho kiệt để đổ chai AX7 vào rồi các bác ơi. :dreaming:

cdm2007

Reaction score
0
Htc_vivid said:
vậy còn đỡ, mấy cửa hàng e đi qua ở chỗ Thành Công với Cù Chính Lan toàn thấy nó bơm nhớt từ mấy cái máy này
Cái lày nà máy hút nhớt chứ ko fải bơm nhớt ! :rofl: :gach::gach::gach:

cdm2007

Reaction score
0
BaCocBia333 said:
Em đang đợi nhớt cũ chảy ra cho kiệt để đổ chai AX7 vào rồi các bác ơi. :dreaming:
[/IMG]
AX7 mềnh cũng mới xài thử chai đầu, cùng đời xe giống bợn nhưng là s110, ~200km đầu xài khá chán, ì và nặng máy như Caltex, từ 300km máy êm nhẹ bốc :beauty: