[Tư vấn]Tất tần tật về dầu nhớt xe máy

Gio Lanh 21

Reaction score
1
Thay nhớt mà dùng máy hút là kị nhất,ko bao giờ sạch được cặn,mà lại còn nhớt dư trong máy,những chỗ lười mới dùng kiểu này

Gio Lanh 21

Reaction score
1
devX said:
Loại này mình thấy mấy chỗ rửa xe hay dùng, thay cũng hết 80-90k rồi :sexy:
Mua ở lzd nhập mã vào cũng giảm thêm đc 5-10k.
Giá chuẩn bao nhiêu vậy thím? Thanks
bên mình đang có Km giảm 10% trên shopee với freeship đây,ko chỉ là 5-10k nhé:gach:

Gio Lanh 21

Reaction score
1
dearboy_2015 said:
Honda Vision thì xài nhớt bán tổng hợp hoặc tổng hợp nào w30 mà chai 800ml được nhỉ? loại này hình như hơi ít?
nhớt bán tổng hợp 10W-30 800ml chắc chỉ có mỗi Top1 JASO MB hoặc Caltex:gach:

Gio Lanh 21

Reaction score
1
BaCocBia333 said:
Xe em Wave RSX không Fi chạy được 7 vạn rồi thì xài nhớt gì các bác? Trước giờ toàn ra quán họ đổ gì xài nấy. Xe em ít đi lắm, toàn lượn phố là chính, thi thoảng đi chơi xa nhưng cũng đi chậm chậm 50 - 70km/h thôi. Em định mua vài chai AX7, Motul 3100 với MOBIL EXTRA 4T dùng thử xem thế nào có được không ạ? :beauty:
7 vạn mà đi lại TP là chủ yếu thì đi nhớt W40 bán tổng hợp thôi,kinh tế thì đi chai Shell AX7 10W-40 800ml,Motul 3100 gold 10W-40 800ml,còn có điều kiện thì phang mấy dòng nhập như Wolver Racing 10W-40,Repsol Sport 10W-40

Gio Lanh 21

Reaction score
1
duong_cong_tu said:
Chỉ số w30, w40 đúng là k phải cao hơn thì ngon hơn, mà là theo nhu cầu sử dụng : xe honda mới hoặc ít đi thì nên xài w30 vì nó loãng, đi nhẹ xe, sáng sớm đề máy nó bơm nhớt nhanh hơn. W40 thì đặc hơn, đi nặng máy hơn xíu so w30 nhưng được cái đi êm, phù hợp với đi xa, xe honda cũ, hoặc đi vào mùa hè, kẹt xe thường xuyên....

Còn phẩm cấp SJ, SL, SM.... thì nên chú ý, vì nó thể hiện khả năng bảo vệ động cơ ,chống cặn bám, chống mài mòn, tiết kiệm nhiên liệu , kéo dài định kỳ sử dụng nhớt, chống ô-xy hóa, phân tán cặn, khí thải cũng đỡ hơn.

E đang dùng con này, phẩm cấp SN mới nhất :D có điều đi làm gần nhà, mỗi ngày cả đi cả về có 5km nên nhớt w40 k cần thiết lắm, dự kiến lần tới thay thì quay lại w30 cho nhẹ xe
đi ngày có 5Km dùng W40 thì hơi nặng máy rồi,vì W40 phải nóng lên thì nó mới mượt,mình 1 ngày đi 20-30Km vẫn dùng Amsoil metric 10W-30,lần tới đổ Motul 300V 5W-30
Chỉ số SL SM SN càng cao thì càng tốt do tiêu chuẩn cao hơn,nhưng chỉ có ý nghĩa nhiều trên nhớt ô tô chứ nhớt xe máy bình thường SL cũng đủ rồi,như Motul 300V chỉ cấp SL mà có ai dám chê đâu

Gio Lanh 21

Reaction score
1
Angel noob said:
Xe air blade 125 mới mua, đã thay nhớt hãng honda lần 1 odo 400km.
Bây giờ odo đã 1400km rồi. Hiện tại vẫn khá dọt, êm máy nên em tính lên tới 1500km thay lần 2 bằng nhớt 10W40 được ko các bác? Hay vẫn chạy nhơt W30?
Mỗi ngày em đi làm khoảng 26km.
Cảm ơn!
xe mới mà đi ngày 26km cả đi lẫn về thì bạn đi W30 vẫn được,chọn nhớt tổng hợp là êm thôi,ko cần thiết đi 10W-40 đâu.
Bạn có thể chọn Liqui Moly Gen 5W-30,Mobil 1 5W-30 Newer Vehicle Formula 50,Amsoil metric 10W-30,Pennzoil Ultra Platinum 5W-30 đi tầm 2500Km thay
Lap dùng Liqui Moly Gear 75W90 APi GL-5 hoặc Motul Gear 300 75W90 API Gl-5 5000Km thay 1 lần

Gio Lanh 21

Reaction score
1
BaCocBia333 said:
À tiện thể em hỏi hộ vợ thằng bạn, xe LEAD 2016 hay 2017 gì đó (bản mới nhất mà chưa có smart key ấy) thì nên bao lâu thay nhớt máy và bao lâu thay nhớt lap một lần hả các bác? Nhớt thường, loại phổ biến thôi nha, vì tụi nó toàn dân văn phòng không rành xe cộ nên chỉ biết dắt ra cửa hàng hoặc hàng nhờ làm thôi. :D
Xe mới rodai thì thay nhớt theo lịch sau:
300Km vào Head thay nhớt lần 1,thay cả nhớt máy và lap
700km vào Head thay nhớt máy 1 lần nữa
1000Km thay nhớt tốt,thay cả nhớt máy và lap,còn nếu dân văn phòng ko biết chọn nhớt thì ra đổ Shell AX7 scooter 10W-40 với lap Shell Gear oil là dễ tìm nhất,Shell AX7 scooter 10W-40 1500Km thay 1 lần,lap Shell Gear Oil 3000Km thay 1 lần

BaCocBia333

Reaction score
1
Htc_vivid said:
vậy còn đỡ, mấy cửa hàng e đi qua ở chỗ Thành Công với Cù Chính Lan toàn thấy nó bơm nhớt từ mấy cái máy này
http://mayruaxegiare.com/wp-content/uploads/2016/01/may-hut-dau-1.png[/IMG

Từng đi xe bơm nhớt thải 1 lần, xào và nóng kinh khủng, hơi nóng cửa phả vào chân :canny:

Nếu các cửa hàng sửa xe thím vào đều khui chai nhớt ra thì đỡ, tuy nhiên nếu là castrol thì cần phải chú ý vì đây là hãng bị làm giả nhiều nhất, giả cả chai cả nắp luôn đấy [/quote]Ủa cái bình kia là nó dùng để hút dầu cũ ra thôi chứ có bơm lại vào xe bao giờ đâu bác. Dầu đấy cùng lắm tiệm dùng để tra xích xe, còn lại đem bán thanh lý dưới dạng dầu thải thôi. Chứ tiệm nào mà bơm lại dầu đó vào cho xe khác thì thất đức quá. :aboom:

[quote="0168"] BaCocBia nếu ra ngoài thay nhớt mà không nói thì đa số thợ nó lấy nhớt gốc khoáng rẻ tiền, xài loại này thì cứ 1000km thay khỏi suy nghĩ. [/quote]Vâng bác, em cũng nghĩ thợ nó sẽ thay loại nhớt khoáng phổ thông nhất. Em sẽ dặn hai đứa kia thay nhớt mỗi 1000 - 1500 km, 2 - 3 lần thay nhớt thường thì 1 lần thay thêm nhớp lap, rồi cả lọc gió, má phanh nữa,... :D

[quote="Gio Lanh 21"] 7 vạn mà đi lại TP là chủ yếu thì đi nhớt W40 bán tổng hợp thôi,kinh tế thì đi chai Shell AX7 10W-40 800ml,Motul 3100 gold 10W-40 800ml,còn có điều kiện thì phang mấy dòng nhập như Wolver Racing 10W-40,Repsol Sport 10W-40[img]https://i.imgur.com/7pM6OQK.gif
Thanks bác. Hôm qua tiện tạt qua Express Center em đã mua thử một chai AX7 về. :D

Em tính dùng thử vài loại W40 bán tổng hợp, mỗi loại một chai, để cảm nhận, sau đó thử tiếp vài loại thuộc phân khúc trung cấp của full tổng hợp xem thế nào. Đi để cảm nhận dần, rồi chốt loại mình cảm thấy phù hợp nhất, chứ em cũng không ham rẻ. :dreaming:

Sớm muộn cũng sẽ ủng hộ đôi chai Liqui Moly ở shop của bác. :beauty:

Gio Lanh 21

Reaction score
1
BaCocBia333 said:
Ủa cái bình kia là nó dùng để hút dầu cũ ra thôi chứ có bơm lại vào xe bao giờ đâu bác. Dầu đấy cùng lắm tiệm dùng để tra xích xe, còn lại đem bán thanh lý dưới dạng dầu thải thôi. Chứ tiệm nào mà bơm lại dầu đó vào cho xe khác thì thất đức quá. :aboom:

Vâng bác, em cũng nghĩ thợ nó sẽ thay loại nhớt khoáng phổ thông nhất. Em sẽ dặn hai đứa kia thay nhớt mỗi 1000 - 1500 km, 2 - 3 lần thay nhớt thường thì 1 lần thay thêm nhớp lap, rồi cả lọc gió, má phanh nữa,... :D

Thanks bác. Hôm qua tiện tạt qua Express Center em đã mua thử một chai AX7 về. :D

Em tính dùng thử vài loại W40 bán tổng hợp, mỗi loại một chai, để cảm nhận, sau đó thử tiếp vài loại thuộc phân khúc trung cấp của full tổng hợp xem thế nào. Đi để cảm nhận dần, rồi chốt loại mình cảm thấy phù hợp nhất, chứ em cũng không ham rẻ. :dreaming:

Sớm muộn cũng sẽ ủng hộ đôi chai Liqui Moly ở shop của bác. :beauty:
chạy bán tổng hợp xong chuyển lên tổng hợp thấy khác biệt ngay,nhưng rõ nhất là từ nhớt khoáng chuyển lên tổng hợp luôn,1 trời 1 vực