[Tư vấn] Ở đây có bác nào chuyên về Làm BEAT, viết nhạc, nhạc lý giúp em với !

o0alvin0o

Reaction score
0
long_beep said:
Nghe qua có vẻ bác là người biết nhiều về nhạc, có thể cho em xin fb học hỏi được không? Nếu được bác ib cho em cuốn mixing với, và link fb bác nữa càng tốt :beauty: Nếu bác ở HN thì hôm nào rảnh em mời đi cafe chia sẻ cho em vài kinh nghiệm với

Gửi bằng vozFApp
Sr thím mình vừa mới làm luận văn xong :gach:
Mình amateur à thím ơi, còn chưa có sản phẩm đầu tay nữa.
Vẫn đang trong quá trình học hỏi. Mình ở HCM nhé thím. Thím có qua trường lớp không hay cũng tự mò như mình

Grower

Reaction score
0
Cần làm beat inbox mình, studio bên mình chuyên thu âm, làm beat viết nhạc cho khách. Bạn chỉ cần hát giai điệu bạn nghĩ ra vào điện thoại, bên mình sẽ ký âm và hoà âm phối khí cho bạn thành tác phẩm hoàn thiện. Giá :1tr7/ beat cơ bản

tranaquarinna

Reaction score
0
kidcrying said:
Mọi người ơi dạo gần đây nghe mấy bài nhạc của Thế Bảo, ví dụ như bài này. :adore:

Thì cái niềm đam mê bấy lâu của mình nó lại trỗi dậy, bản thân mình không biết nhạc lý, từ nhỏ đã ko có điều kiện đi học :sosad:. Nên bây giờ mình chỉ có thể viết lại lời cho ca khúc nhạc hoa, nhạc nhật thôi.

Nhưng nó không phải là của mình, nó là ăn cắp chất xám của người khác. Mình muốn tự bản thân viết nhạc và viết lời cho một bài hát mình tự sáng tác luôn. :adore:Đây thật sự là đam mê của mình.

Ngoài cơm áo gạo tiền ra, có thời gian mình muốn tìm hiểu học và theo đuổi nó.
Mấy Bác nào chuyên về lĩnh vực này có thể tư vấn giúp mình với. Mình nên học theo trình tự như thế nào ? để có thể tự viết được phần nhạc, viết được phần lời, làm beat cho nó. Để tạo thành một sản phẩm hoàn chỉnh vậy ạ.

viết lời thôi, ko cần làm nhạc, hát, up youtube

long_beep

Reaction score
1
o0alvin0o said:
Sr thím mình vừa mới làm luận văn xong :gach:
Mình amateur à thím ơi, còn chưa có sản phẩm đầu tay nữa.
Vẫn đang trong quá trình học hỏi. Mình ở HCM nhé thím. Thím có qua trường lớp không hay cũng tự mò như mình
Em cũng tự mò hết thím ơi, cũng đang trong tâm thế muốn ra sản phẩm đầu tay (tự viết tự phối tự hát, thu thì chắc ra studio dùng đồ xịn). Em thì mày mò về ballad, mà thực sự mixing thì rất kém và mơ hồ. Em tận HN cơ :((
Gửi bằng vozFApp

zayken

Reaction score
0
bạn ở HN thì inbox mình nhé.

Mình có thằng bạn thân sn91 đang làm DJ và mix nhạc ở HN.

Nghệ danh của nó là Silver. Cũng có vài giải thưởng khá lớn như Zing, Keeng music... hay top DJ dc yêu thích...

Đợt vừa rồi còn lên cả VTV6.

Từ hồi lớp 6 nó đã đủ tiêu chuẩn đỗ nhạc viện HN, thông thạo Organ, Piano, chơi tốt trống, sáo, guitar ... nói chung nhạc lý căn bản của nó cực tốt.

Bạn hứng thú thì mình sẽ giới thiệu nó cho bạn tham khảo, nó nhận đào tạo cả học sinh, sinh viên lẫn ng lớn tuổi.

o0alvin0o

Reaction score
0
Thím dùng mic với soundcard nào, có khi xịn hơn mình ấy.

Mixing thì nó là cả quá trình dài thím à. Mình mới đặt chân vô mixing được chắc khoảng 6 tháng.

Mà thím đã nắm được những khái niệm cơ bản chưa, chẳng hạn như EQ, Compression, Delay, Reverb, Chorus, vv...

Thím cứ làm cho đến khi nào thím hiểu được thím đang làm gì là trình khác hẳn 1 bậc rồi đó. Nghĩa là chẳng hạn khi EQ, thím boost phải biết tại sao mình phải boost chỗ đó, tại sao chỗ đó mình cut.

Về phần phối thì cảm âm mỗi người mỗi khác nên mình không có lời khuyên gì ở đây, chỉ có là thím cố gắng chọn sound cho phù hợp, nghĩa là nó phải nằm trong bản phối ngay từ lúc đầu, bỏ vào và khi mix gần như không cần phải can thiệp gì vào nó thì càng tốt.

Làm nhạc theo kinh nghiệm mình thì thế này, ngay từ đầu thím càng làm tốt bao nhiêu thì sau càng nhẹ nhàng bấy nhiêu.

Chọn sound -> Gear ngon -> Thu tốt -> Mix tốt -> Master -> Sản phẩm

Bước trước mà kỹ càng thì bước sau đỡ vã bấy nhiêu.

Trong mấy bước trên thì còn nhiều vấn ngoài tầm hiểu biết của mình lắm. Ballad thì thực sự mà nói, singer nó luôn chiếm hơn 50% sự thành công của sản phẩm.