yeuanhnhieu

Reaction score
0
Dr.Wang said:
Bạn vào FSoft xin chân Junior BA rồi 1 năm sau tìm cty IT vốn nc ngoài (dĩ nhiên ko phải Nhật) mà làm. Nữ làm BA thì hợp chứ tầm này coder, tester làm j nữa.
Cám ơn bác nhiều ạ. Em cũng chỉ tính đi làm khoảng 5, 6 năm lấy trải nghiệm kinh nghiệm thôi. Sau là nhảy ra kinh doanh. Sẵn có kiến thức IT, nên em có thể áp dụng vô mô hình kinh doanh của em luôn. Ko hiểu sao trong đầu em lúc nào cũng nung nấu ý định kinh doanh buôn bán hoặc sản xuất, chớ ko muốn đi làm thuê cả đời. :surrender:

maskrey

Reaction score
0
yeuanhnhieu said:
Dr Nhật mà lương 2k thì thấp rồi bạn,
Thực ra đúng là thấp thật nhưng hầu hết công ty ở VN khung lương của họ cũng chỉ đến vậy thôi bạn ạ. Tôi đi xin việc ngành này tôi biết, có mấy chỗ thực sự họ rất muốn tuyển tôi, nhưng quỹ lương của họ không thể đáp ứng mức tôi muốn. Mà thực sự công việc chỗ họ cũng không cần đến trình độ của tôi mới làm được (mà tôi mới master thôi, chứ chưa phải Dr như ông kia). Hầu hết việc về ML ở VN prefer mấy ông học bachelor rồi có 3-4 năm kn, bởi vì yêu cầu công việc là cần phải quen việc, chứ không phải đào sâu nghiên cứu.

Tôi nói thật trình độ Dr vào làm ML chỗ lương 2k thì chỉ khó khăn tầm 2-3 tháng đầu làm quen còn sau đấy ngồi chơi là chính, mà ngồi chơi nhiều thế thì kiểu gì chả sinh chán, lương 2k đéo đủ giữ chân, thế là lại nhảy việc nọ việc kia loạn lên. Công ty khác thì lương cũng vậy thôi, độ khó công việc cũng vậy thôi, nhưng bài toán mới thì lại có cái tìm hiểu 2 3 tháng đầu, xong lại chán.

Còn những chỗ lương vượt hẳn lên, kiểu 4-5k, tôi ko dám nói họ có chấp nhận trả vậy thực sự không, nhưng yêu cầu để trả lương 5k của họ cỡ Dr 5-7 năm kn, những người như vậy thì trừ lý do gia đình còn không thì c*c bao giờ có chuyện họ về VN, lương 10k thì may ra họ về. Nên hầu hệt là đéo tuyển được hoặc có thì toàn tuyển bọn nước ngoài muốn sang VN đổi gió, trong chán ngoài thèm mà.

vansang.kts

Reaction score
0
yeuanhnhieu said:
Thì mình học ko giỏi nên mún học hoài học nữa đó bạn. Xác định đi làm xong thì vẫn tự học để update bản thân chớ ko chậm chân một chỗ đc.
Người học giỏi chưa chắc làm đã giỏi. Bạn quá đắm chìm vào sự học rồi giờ đi làm chỗ lương thấp thì không chịu. Chỗ lương cao thì người ta không nhận

Gửi bằng vozFApp

viking119

Reaction score
0
yeuanhnhieu said:
Thanks thím, qua giờ em ngồi update chỉnh sửa CV ở VN, thêm cái CV online bên Hàn nữa, nhận qá trời email gọi đi làm mà toàn mời mình làm sale thị trường Châu Á mới ác chứ . Tìm AI mà mấy bác Hàn cứ gọi Sale vs Business :sosad:. Xóa cứ gọi là mỏi tay.
Mà thím này nhìn nick quen quen đây, xem post mới biết hóa ra là chủ thớt kia, thế cuối cùng quyết định tha thứ cho người yêu và quay về VN xây dựng tổ ấm hả thớt :adore: người yêu thớt đã cải tà quy chính rồi à :stick:

yeuanhnhieu

Reaction score
0
maskrey said:
Thực ra đúng là thấp thật nhưng hầu hết công ty ở VN khung lương của họ cũng chỉ đến vậy thôi bạn ạ. Tôi đi xin việc ngành này tôi biết, có mấy chỗ thực sự họ rất muốn tuyển tôi, nhưng quỹ lương của họ không thể đáp ứng mức tôi muốn. Mà thực sự công việc chỗ họ cũng không cần đến trình độ của tôi mới làm được (mà tôi mới master thôi, chứ chưa phải Dr như ông kia). Hầu hết việc về ML ở VN prefer mấy ông học bachelor rồi có 3-4 năm kn, bởi vì yêu cầu công việc là cần phải quen việc, chứ không phải đào sâu nghiên cứu.

Tôi nói thật trình độ Dr vào làm ML chỗ lương 2k thì chỉ khó khăn tầm 2-3 tháng đầu làm quen còn sau đấy ngồi chơi là chính, mà ngồi chơi nhiều thế thì kiểu gì chả sinh chán, lương 2k đéo đủ giữ chân, thế là lại nhảy việc nọ việc kia loạn lên. Công ty khác thì lương cũng vậy thôi, độ khó công việc cũng vậy thôi, nhưng bài toán mới thì lại có cái tìm hiểu 2 3 tháng đầu, xong lại chán.

Còn những chỗ lương vượt hẳn lên, kiểu 4-5k, tôi ko dám nói họ có chấp nhận trả vậy thực sự không, nhưng yêu cầu để trả lương 5k của họ cỡ Dr 5-7 năm kn, những người như vậy thì trừ lý do gia đình còn không thì c*c bao giờ có chuyện họ về VN, lương 10k thì may ra họ về. Nên hầu hệt là đéo tuyển được hoặc có thì toàn tuyển bọn nước ngoài muốn sang VN đổi gió, trong chán ngoài thèm mà.
Bác nói chuẩn quá, Dr mà về VN đi làm công ty kể cũng phí thiêt. Ko có nhiều đất dung võ. Ở VN giờ chắc chỉ có VinAI or Viettel may ra Dr vô còn đỡ chán. Mà nghe baác tả em thấy cũng going bác đang làm ở VinAI or Viettel ạ?

inori_aizawa

Reaction score
0
Bt mấy thằng có vd mới chui đầu đi học hoài học mãi.
Biết 1 thằng học ở úc 12 năm liên tiếp từ it, phiên dịch, nhà hàng khách sạn, du lịch, kinh tế. Về vn đòi lương 2k cho vị trí BA cho nên tới h đéo ai hốt

Muốn về thì làm mức lương chấp nhận dc so v mặt bằng chung. Học j kệ làm dc j k thì hẵn nc lương cao thấp ra sao.

yeuanhnhieu

Reaction score
0
viking119 said:
Mà thím này nhìn nick quen quen đây, xem post mới biết hóa ra là chủ thớt kia, thế cuối cùng quyết định tha thứ cho người yêu và quay về VN xây dựng tổ ấm hả thớt :adore: người yêu thớt đã cải tà quy chính rồi à :stick:
Dạ bác, sau khi nghe lời khuyên của các VOZers và vs cảm nhận của bản thân thì em đã quyết thịnh tha thứ cho ảnh. :sweat:

yeuanhnhieu

Reaction score
0
vansang.kts said:
Người học giỏi chưa chắc làm đã giỏi. Bạn quá đắm chìm vào sự học rồi giờ đi làm chỗ lương thấp thì không chịu. Chỗ lương cao thì người ta không nhận
Mình thì chưa bao giờ hối hận vì cái sự học của mình cả bạn à. Còn cảm thấy một chút tự hào vì những nỗ lực của bản thân. Vì trong quá trình học em đã chứng kiến rất nhiều người bỏ cuộc. Chuyện đi làm thì giờ em mới bắt đầu gửi hồ sơ, lại đang trong dịp nghỉ tết nên em cũng chưa khẳng định là dễ hay khó vs mức lương trên đc.

daudauqua

Reaction score
0
yeuanhnhieu said:
:beauty:
Bác làm chỗ mô thế, để em biết đường né. Chớ làm đồng nghiệp vs bác chắc em bị bắt nạt hoài thôi.
Mình chưa bắt nạt ai bao giờ, toàn ăn hiếp thôi :">

PGC

Reaction score
0
Ko cần đi làm, qua mình nuôi nè :shame::shame:

Sent from Meizu M6 Note using vozFApp