[Tư vấn nghiêm túc] tuổi ~30: Kết hôn/mua nhà

listerine

Reaction score
1
bluejaypos said:
Cái này thấy hên xui, mua miếng đất trước hôn nhân, sau hôn nhân xây nhà, làm sổ hồng là coi như lại biến thành tài sản sau hôn nhân
Hên xui là do bạn tính toán thế nào thôi, chứ tài sản tiền hôn nhân và sau hôn nhân rất dễ phân định :) Nhất là mới quen chưa lâu không bao giờ mình để đứng tên cả 2 người, nếu đó là tiền riêng của mình.

Giới trẻ giờ cưới nhanh mà li dị cũng lẹ lắm.:">:">

huutai142

Reaction score
0
listerine said:
Có tiền thì cứ mua thôi bạn, hehe, lấn cấn làm gì. Tuy nhiên, có mấy vấn đề mình khuyên thế này:

1. Tiền đó không phải do bạn tích góp mà là gia định cho. Trước khi mua thì suy xét lại xem hiện tại cha mẹ sống có ổn không? Ý mình là tiền ăn uống, sinh hoạt hàng tháng có bị túng thiếu gì không. Nếu đó là tiền dư và cho thì cứ mua, còn tiền dành dụm thì mình khuyên nên tự tích góp mà mua hehe.

2. Mua nhà, căn đầu tiên, tài sản lớn, chú ý 1 chút, giấy tờ phải rõ ràng, pháp lý đồ he.

3. Đứng tên bản thân, tài sản trước hôn nhân. Vì sao tự hiểu nghen.

4. Cưới á, từ từ rồi tính, tiền cưới thì phải của chung nghen, cho nó vững bền, đừng tỏ ra là mình lo được hết, cưới xong về mệt lắm.

5. Sau khi cưới, ráng tích góp mà mua thêm căn nữa hoặc đầu tư 1 cái gì đó dài hạn, rồi dùng tiền lời chăm sóc ngược cho ông bà già.

Tài sản trước và sau hôn nhân nó rất quan trọng, nên nếu tiền của bạn thì mua trước hôn nhân đi, còn sau khi cưới tiền là của chung, lúc đó mọi tài sản đều chia đôi. Lưu ý.
dạ em cám ơn bác

em cũng nghĩ tới mấy điều bác khuyên

thanks bác nhiều :adore::adore:

bluejaypos

Reaction score
0
listerine said:
Hên xui là do bạn tính toán thế nào thôi, chứ tài sản tiền hôn nhân và sau hôn nhân rất dễ phân định :) Nhất là mới quen chưa lâu không bao giờ mình để đứng tên cả 2 người, nếu đó là tiền riêng của mình.

Giới trẻ giờ cưới nhanh mà li dị cũng lẹ lắm.:">:">
Trong trường hợp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở ghi tên chủ sở hữu là cả hai vợ chồng bạn thì việc này sẽ là căn cứ xác định bạn đã nhập căn nhà này vào khối tài sản chung của của vợ chồng bạn và vì vậy, căn nhà sẽ là tài sản chung của vợ chồng bạn

kieprongbuon

Reaction score
0
Mua nhà trước rồi cưới sau. Nhất định phải theo trình tự như vậy nhé thím. Nếu còn dư tiền mà chưa biết làm j thì có vài phương án.
Mua đất (đã có sổ) rồi để đó nếu muốn kiếm lãi.
Gửi tiết kiệm dài hạn nếu muốn an toàn
Mua bảo hiểm nếu suy nghĩ cho con cái về sau.

huutai142

Reaction score
0
bluejaypos said:
Trong trường hợp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở ghi tên chủ sở hữu là cả hai vợ chồng bạn thì việc này sẽ là căn cứ xác định bạn đã nhập căn nhà này vào khối tài sản chung của của vợ chồng bạn và vì vậy, căn nhà sẽ là tài sản chung của vợ chồng bạn
cám ơn bác,

Comment của bác tự nhiên làm em giác ngộ
Ẻm và nhà ẻm cũng có ý cưới trước, tính sau.

haiz...
:">:">

huutai142

Reaction score
0
kieprongbuon said:
Mua nhà trước rồi cưới sau. Nhất định phải theo trình tự như vậy nhé thím. Nếu còn dư tiền mà chưa biết làm j thì có vài phương án.
Mua đất (đã có sổ) rồi để đó nếu muốn kiếm lãi.
Gửi tiết kiệm dài hạn nếu muốn an toàn
Mua bảo hiểm nếu suy nghĩ cho con cái về sau.
Cám ơn bác

Em vừa giác ngộ điều này

:adore::adore:

dangson

Reaction score
1
huutai142 said:
Em có tí băn khoăn, nhờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ với ạ :chaymau:

Em có công việc 'ổn định' lương bình thường, gần 30t, đang làm luận văn cao học. sắp tới có nguồn thu tầm 1 tỏi mà phân vân ko biết nên đầu tư tiếp hay mua nhà (vùng ven). Do em quen bạn gái 1 năm và cũng định hướng trong vòng 1-3 năm tới kết hôn.

Gia đình em gốc tỉnh lẻ miền tây, cha mẹ già yếu, các anh chị đông nhưng làm ăn bình thường, cũng trầy trật. chỉ mình em học tới và côgn việc tương đối có đồng ra đồng vô. Khoản tiền này cũng là của ba mẹ cho nên khá băn khoăn (nếu do em làm ra thì tự quyết dc). :pudency:

Gia đình bạn gái em Công giáo, em học đạo theo, đã định hướng kết hôn. Bên ấy cha mẹ, các anh chị em đều có công việc kinh doanh khá oke.

Em biết là tuổi này còn non nớt, với việc 'mua/xây nhà' ở tuổi này cũng còn quá sớm, với trong tài chính/đầu tư thì việc mua nhà là hạ sách. Nhưng do 2 đứa tụi em cũng quyết định sẽ cưới, và BĐS thì các bác biết rồi đấy, ko mua bgio thì sau này khó mà mua dc. :sosad::pudency:

Bạn gái em cung xhocj cao học, sau em 1 khóa. Ẻm thì nghĩ là kết hôn trc, goy mua đất hay kinh doanh gì đấy với số vốn còn lại, goy từ từ dành dụm mua nhà sau. Tại gia đình bên ấy cũng có ý muốn cưới sớm.
Em thì ưu tiên mua nhà trc, goy mấy cái kia sau. Em có bảo bạn gái là năm sau tốt nghiệp nên làm tầm 1,2 năm trở lên hã kết hôn.

Nhờ các bác chia sẻ tâm sự với ạ, đang lưng chừng tuổi nên cũng mông lung
Văn dài lung tung, các bác bỏ qua :stick:

Chúc các bác ngày mới vui vẻ
:byebye:
Lạy hồn, bằng tuổi tôi mà sao suy nghĩ cái gì cũng mông lung vcc vậy. :gach:
- Ông nghe lời bọn sale bds hay sao mà kêu không mua bây giờ sau này khó mua được. Nhà đất thì yên tâm lúc nào cũng sẵn nhé. Khuyên là đi nhiều, xem nhiều, trước khi mua tìm hiểu dân cư, khu vực cẩn thận vào. Nghe môi giới nó chuốc rồi mua đất xen kẹt, đất có vong, đất ngập hay ở chung với ma cô thì vỡ mồm. Tốt nhất là cứ đúc tiền vào ngân hàng 1 vài quý đã. Đi xem cho chán, nghĩ cho thông rồi mua.
- Mua nhà đôi khi nó là cái duyên, có tiền méo mua được, méo có tiền lại mua được. Đợt mình mua nhà cc thôi mà xem cả chục cái dự án. Lúc chán đếu muôn mua nữa thì lại gặp chỗ ưng. :byebye:
- Mua nhà trước rồi cưới hay cưới sau rồi mua thì còn tùy suy tính của ông. Quan trọng ông tin người yêu được bao nhiêu. Còn ý kiến của tôi là cứ đợi đã. Cưới về kêu có 1 tỷ rồi vay thêm nhà vợ 1 tỷ nữa mua cái nhà 2 tỷ có phải tươm không. Kể cả ông giấu vợ gửi tiền ngân hàng, 1-2 năm nữa mua nhà cũng được cơ mà, có lìa nhau thì đấy vẫn là tài sản trước hôn nhân. :beauty:

bluejaypos

Reaction score
0
huutai142 said:
cám ơn bác,

Comment của bác tự nhiên làm em giác ngộ
Ẻm và nhà ẻm cũng có ý cưới trước, tính sau.

haiz...
:">:">
Thực ra thiếu gì cách, cái trên chủ yếu là trường hợp mua đất(tiền cá nhân) xong kết hôn rồi mới xây nhà. Giờ đầu tư cái gì thì cứ làm sổ đứng tên người nhà, hoặc tài sản tặng. Đời vô thường, chả ai mong muốn kết cục xấu, nhưng cũng nên dự phòng cho mình một lối đi khi bất trắc

huutai142

Reaction score
0
dangson said:
Lạy hồn, bằng tuổi tôi mà sao suy nghĩ cái gì cũng mông lung vcc vậy. :gach:
- Ông nghe lời bọn sale bds hay sao mà kêu không mua bây giờ sau này khó mua được. Nhà đất thì yên tâm lúc nào cũng sẵn nhé. Khuyên là đi nhiều, xem nhiều, trước khi mua tìm hiểu dân cư, khu vực cẩn thận vào. Nghe môi giới nó chuốc rồi mua đất xen kẹt, đất có vong, đất ngập hay ở chung với ma cô thì vỡ mồm. Tốt nhất là cứ đúc tiền vào ngân hàng 1 vài quý đã. Đi xem cho chán, nghĩ cho thông rồi mua.
- Mua nhà đôi khi nó là cái duyên, có tiền méo mua được, méo có tiền lại mua được. Đợt mình mua nhà cc thôi mà xem cả chục cái dự án. Lúc chán đếu muôn mua nữa thì lại gặp chỗ ưng. :byebye:
- Mua nhà trước rồi cưới hay cưới sau rồi mua thì còn tùy suy tính của ông. Quan trọng ông tin người yêu được bao nhiêu. Còn ý kiến của tôi là cứ đợi đã. Cưới về kêu có 1 tỷ rồi vay thêm nhà vợ 1 tỷ nữa mua cái nhà 2 tỷ có phải tươm không. Kể cả ông giấu vợ gửi tiền ngân hàng, 1-2 năm nữa mua nhà cũng được cơ mà, có lìa nhau thì đấy vẫn là tài sản trước hôn nhân. :beauty:
Cám ơn bác

em thì ko đụng chạm sales, toàn tjw ngâm cứu thôi.

còn suy nghĩ chuyện gia đình/tài sản thì đúng là mông lung thật.

anw, cám ơn bác nhiều nhé :)

bluejaypos

Reaction score
0
huutai142 said:
Cám ơn bác

em thì ko đụng chạm sales, toàn tjw ngâm cứu thôi.

còn suy nghĩ chuyện gia đình/tài sản thì đúng là mông lung thật.

anw, cám ơn bác nhiều nhé :)
Kết hôn ai chả đẹp, mà giờ ly hôn đầy đường, phòng bị là hơn