dinhphuc1247

Reaction score
0
Đang học đây, xác định phải thật chịu cày mới ăn thua, mình thì học làng nhàng toàn đủ qua môn với năm 4 rồi vẫn nợ, cảm thấy bế tắc vcl

via vozForums for iPhone

WANWULIN

Reaction score
0
ctw_god said:
Có thím. Chưa ra trường và đang fresher ở 1 cty tai tiếng tầm cỡ ở voz. Hehe
Ngành này mà giỏi thì lương cũng cao nhưng mà đau đầu bỏ mẹ. :))

via vozForums for iPhone
mình hiểu, ngành gì cũng vậy mà đặc biệt là mấy ngành đòi hỏi chuyên môn cao. mà bác còn nhớ gì hay biết cách thiết kế FPGA không?

ctw_god

Reaction score
0
WANWULIN said:
mình hiểu, ngành gì cũng vậy mà đặc biệt là mấy ngành đòi hỏi chuyên môn cao. mà bác còn nhớ gì hay biết cách thiết kế FPGA không?
Làm ra con ic thì có học môn VLSI: very large scale integration với nền tảng là môn logic số.
Còn fpga thì có lập trình bằng verilog, ngôn ngữ mô tả phần cứng.
Nhưng mình ko đi mảng thiết kế IC nên không có pro lắm :))
via vozForums for iPhone

dungmax_ver2.0

Reaction score
0
Ngành này để giàu khó lắm
))) thực ra nếu đủ giỏi thì cũng đủ ăn, siêu nhân thì khá ổn (siêu nhân ngành mẹ nào chả ổn
)
Giờ thời đại iot cũng nhiều thiết bị cần đến kết nối, mở rộng nên mảng nhúng nói riêng và ngành điện tử cũng đỡ hơn chút so với 6-7 năm trước.

Sent from Google Pixel 2 XL using vozFApp

WANWULIN

Reaction score
0
ctw_god said:
Làm ra con ic thì có học môn VLSI: very large scale integration với nền tảng là môn logic số.
Còn fpga thì có lập trình bằng verilog, ngôn ngữ mô tả phần cứng.
Nhưng mình ko đi mảng thiết kế IC nên không có pro lắm :))

via vozForums for iPhone
mình đang nghiên cứu ứng dụng FPGA bên ngành của mình nhưng đang giai đoạn lý thuyết, yêu cầu dùng FPGA cũng khá đơn giản chứ không phức tạp nhưng không rõ là thực tế lập trình có khó lắm không, nếu bạn biết thiết kế và lập trình FPGA thì hy vọng sẽ được hợp tác với bạn trong vài tháng tới

ctw_god

Reaction score
0
WANWULIN said:
mình đang nghiên cứu ứng dụng FPGA bên ngành của mình nhưng đang giai đoạn lý thuyết, yêu cầu dùng FPGA cũng khá đơn giản chứ không phức tạp nhưng không rõ là thực tế lập trình có khó lắm không, nếu bạn biết thiết kế và lập trình FPGA thì hy vọng sẽ được hợp tác với bạn trong vài tháng tới
Bạn cần làm gì có thể inbox mình, mình có thể ko làm được nhưng có thể giới thiệu đối tác xịn cho bạn.
Mình kiếm chai bia uống thôi. Hehe
via vozForums for iPhone

Saten Ruiko

Reaction score
0
WANWULIN said:
Ứng dụng fpga cho ngành bác là ngành gì thế :chaymau: Hồi trước đồ án cũng làm trên fpga

WANWULIN

Reaction score
0
ctw_god said:
Bạn cần làm gì có thể inbox mình, mình có thể ko làm được nhưng có thể giới thiệu đối tác xịn cho bạn.
Mình kiếm chai bia uống thôi. Hehe

via vozForums for iPhone
tí nữa mình ib cho bạn nhé :D

Saten Ruiko said:
Ứng dụng fpga cho ngành bác là ngành gì thế :chaymau: Hồi trước đồ án cũng làm trên fpga
mình chưa tiết lộ ngành của mình được nhưng đơn giản là truyền 1 string có độ dài nhất định, khoảng 256 ký tự (ASCII) rồi so sánh với database rồi trả kết quả ra. quy trình cũng khá đơn giản nhưng mình không biết gì về FPGA cũng như VXL nên không đánh giá được độ khó khi làm với nó :D

emkhongduadau

Reaction score
0
Nói chung là học món này khó hơn IT, do code nhúng can thiệp sâu vào từng thanh ghi của chip nên cần có hiểu biết nhất định về phần cứng.
Nói về nhúng thì có 2 nhóm chính: nhúng MCU (lập trình cho vi điều khiển), và nhúng Linux. Nhúng MCU nhiều việc nhưng lương thấp do có quá nhiều người học. Nhúng Linux rất khó bởi Linux là một cái gì đó rộng lớn và sâu xa hơn rất nhiều. Vì vậy ít người học, nhưng lại nhiều cơ hội hơn.
Học khó là vậy nhưng nhìn chung dev nhúng lương thấp hơn IT thông thường. Căn bản cũng là quy luật cung cầu thôi, bởi số công ty làm thiết bị điện tử ở VN rất ít.
Gửi từ Vsmart Active 1 bằng vozFApp