Tư vấn làm sạch tản nhiệt lá nhôm

xitrumkaka

Reaction score
1
yoyohunter123 said:
Kiếm chỗ có máy phun cát mà xịt. Bao sạch bong kin kít:beauty:

Gửi từ HTC U11 EYEs bằng vozFApp
Xúi dại quá ông! Mang đi xịt cát nó ăn mòn luôn lớp mạ hối hận không kịp.
Cát xịt có 2 loại cát thô và cát mịn. Cát thô xịt xong sẽ nhám rỗ bề mặt kim loại. Cát mịn thì đỡ hơn, xịt xong bề mặt mịn hơn và ít bị ăn mòn hơn. Nhưng giá 1 bịch cát mịn loại xịn cũng gần bằng hoặc hơn giá con tản rồi.

anhxaf

Reaction score
0
Theo kinh nghiệm bác airforceone thì chỉ có xịt máy rửa xe đc nhiu thì đc
Nên trc giờ vẫn đang ôm 3 con true black rev.c xài, chả có ố hay rỉ gì sất

Sent from
using vozFApp

anhxaf

Reaction score
0
Theo kinh nghiệm bác airforceone thì chỉ có xịt máy rửa xe đc nhiu thì đc
Nên trc giờ vẫn đang ôm 3 con true black rev.c xài, chả có ố hay rỉ gì sất

Sent from
using vozFApp

OhMyGod

Reaction score
0
tản trâu cày ghẻ lở lấy giáp thô + mịn đánh qua nhìn cũng tạm

QuynhNhu

Reaction score
0
Kinh nghiệm xài tản khí của mềnh như sau, né các thể loại mạ, ống đồng thì nên chọn loại mạ, còn là nhôm tả nhiệt thì cố gắn kiếm loại nào không mạ.
Nhôm ít bị ố hơn so với các loại dc mạ crom hay nikel.
Nếu đã chơi loại tản dc mạ thì cố gắng mua đồ còn mới, hoặc mua loại tản dc mạ đen nhám và hạn chế chạm tay vào phần mạ, tốt nhất là đeo baotay caosu khi thao tác.
Việc vệ sinh các loại tản mạ cũng khó khăn hơn so với tản nhôm. Và mình thấy chả có cách nào để ngăn cho tản mạ bị ố. Nhôm thì khỏe rồi.
Xài tản khí thì chịu khó vệ sinh thường xuyên, tốt nhất là xịt 1 lớp sơn không màu bên ngoài để bảo vệ.
Một điều không kém phần quan trọng là nhiệt độ, nếu có thể thì giữ cho nhiệt độ tản luôn ở mức 45-50 độ, vì ở nhiệt độ này tản sẽ không bị ẩm nếu có bám bụi. Đó là lý do vì sao mình gắn thên bộ điều khiển nhiệt vào máy.
Nhiệt độ IDLE không hề quan trọng, chỉ cần giữ cho nhiệt lúc làm việc tầm 55 là OK.
Con Xeon và VGA mình xài nè, IDLE fanless, CPU 50, GPU 40, full load thì CPU 60, GPU 53. Nhiệt trong máy lúc nào cũng 38-42, 42 độ thì fan case làm việc, 38 thì fan case nghỉ.
Gửi từ Samsung SM-J320H bằng vozFApp

lovelingxiaoyu

Reaction score
0
Mình cũng thử tẩy lại tản khí cho sáng sau thời gian dùng bị xỉn. Kết quả dùng đủ kiểu coca soda kem đánh răng,wd40, rp7..vv.. thì thấy rằng phụ thuộc vào nước mạ của tản hết thôi(nhôm ko mạ thì ko bàn)Mấy con tản mạ kém đã xỉn thì khỏi sáng, tản hãng mạ tốt mình dùng 4~5 năm ko được i như mới nhưng vẫn long lanh.