duchien155

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Mới xài thử con DeepCool Wind Blade này, có PWM, speed ~700-1800rpm
Rất êm ái. Mà hình như bọn nào càng nhiều cánh quạt thì nó càng êm hay sao ấy.
Nhiều cánh quạt thì diện tích chiếm không gian giữa sẽ ít lại, phân tán đc sự ma sát với không khí, đó cũng là giảm đc âm thanh cánh quạt, cánh bề mặt càng lớn sẽ ma sát trên cánh quạt càng nhiều nhưng bù lại gió sẽ được vào nhiều hơn. Ngoài ra tiếng ồn còn phát ra từ độ rung của cánh quạt khi quay nên cũng phù thuộc nhiều yếu tố lắm. Mình còn đang tìm hiểu, cấu trúc hình dáng cánh, độ nghiêng của cánh :chaymau:

SmallBee

Reaction score
0
Mún ngon - bổ - rẻ, thì bác ra Nhật Tảo kiếm mấy cái Fan Sanyo Denki, NMB-MAT, Delta, kiếm loại 4 pin, nếu dòng < 1A thì có thể cắm vào main để điều tốc ( nhớ chú ý cắm đúng dây ), nếu >1A thì bác có 3 cách làm sau:
* cách 1 là dùng thiết bị điều tốc ( khoảng 180k)
* cách 2: dây Fan 4pin thì ta chia làm 2 phần, 2 pin ( đỏ-đen) cắm vào nguồn (PSU), 2 pin còn lại cắm vào main (để không bị cháy main do quá dòng ).
* cách 3: dùng mạch điều áp, giảm xuống còn khoảng 7v là đẹp ( cách này rẻ hơn dùng thiết bị điều tốc nhiều ), ta có thể chỉnh tốc độ Fan bằng cách tăng V lên thông qua 1 con biến trở ( có sẵn trên mạch ).

yeuthaoquyen_anhtu

Reaction score
0
Chào các bác

Em đang có 5 cái fan có tên tuổi, 2 cái fan sama cùi.
Hiện tại em đang lắp 2 cái fan Coolmoon cùi bắp gì đấy ở front, 2 cái fan Cooler Master A12025 và 1 cái Aigo trắng ở top.
Cái tản Deepcool Gammax 400 thì em trade mẹ gắn cái fan đi kèm ấy ở đằng sau, hình như là Wind Blade 120 gì đấy, rồi lại gắn con ID Cooling 12015 vào cái Heatsink. Khi Idle thì lắp ID Cooling mát hơn 3 4 độ, nhưng full load lại 53 độ, còn quạt WindBlade default thì idle 35 nhưng full load lại 51

Không biết các bác có tư vấn gì hay hơn không :D

Với lại phân biệt quạt AF và SP như nào vậy các bác ? Con Id Cooling thì nó ghi là SP design, nhưng quạt Corsair SP nó lại ít cánh hơn bọn AF. Có bác nào dạy em phân biệt được không ạ
Tks

Ảnh trên là gắn Corsair SP

m150

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Mới xài thử con DeepCool Wind Blade này, có PWM, speed ~700-1800rpm
Rất êm ái. Mà hình như bọn nào càng nhiều cánh quạt thì nó càng êm hay sao ấy.
cái quạt này là cái quạt đi kèm của con Deepcool Gammaxx 400 này :beauty: chạy êm phết đấy :*

yeuthaoquyen_anhtu said:
Chào các bác

Em đang có 5 cái fan có tên tuổi, 2 cái fan sama cùi.
Hiện tại em đang lắp 2 cái fan Coolmoon cùi bắp gì đấy ở front, 2 cái fan Cooler Master A12025 và 1 cái Aigo trắng ở top.
Cái tản Deepcool Gammax 400 thì em trade mẹ gắn cái fan đi kèm ấy ở đằng sau, hình như là Wind Blade 120 gì đấy, rồi lại gắn con ID Cooling 12015 vào cái Heatsink. Khi Idle thì lắp ID Cooling mát hơn 3 4 độ, nhưng full load lại 53 độ, còn quạt WindBlade default thì idle 35 nhưng full load lại 51

Không biết các bác có tư vấn gì hay hơn không :D
Code:
Với lại phân biệt quạt AF và SP như nào vậy các bác ? Con Id Cooling thì nó ghi là SP design, nhưng quạt Corsair SP nó lại ít cánh hơn bọn AF. Có bác nào dạy em phân biệt được không ạ
Tks

Ảnh trên là gắn Corsair SP
Full load 53°C thì bạn cần tư vấn gì? Tư vấn cho xuống 43°C hả? :eek:h: Còn SP hay AF tùy thiết kế cánh quạt nữa chứ ko hẳn là số cánh, chỉ có cách nhìn vào thông số Air Pressure vs Air Flow để phân biệt thôi :">

NasusTop

Reaction score
0
yeuthaoquyen_anhtu said:
Với lại phân biệt quạt AF và SP như nào vậy các bác ? Con Id Cooling thì nó ghi là SP design, nhưng quạt Corsair SP nó lại ít cánh hơn bọn AF.
bác xem video này đoạn 4:00 có giải thích AF và SP fan khác nhau như thế nào đó

hacdao01

Reaction score
0
Sẵn mấy thím cho em hỏi, em tính lắp fan kiểu Negative thì em xài 3 quạt thổi ra là Arctic ở sau và top còn em xài 3 con fan Aigo RGB cùi bắp ở mặt trước OK chứ các thím :sexy:
Ah em tính làm cái case này

http://www.deepcool.com/ProductGallery/DEEPCOOL/Cases/MATREXX_55/Gallery/800X480/01.jpg

Thêm nữa con R5 2600 thì xài tản stock đc ko, nếu ko thì mấy thím tư vấn cho em con tản khí với ạ :beauty: Tks mấy thím

QuynhNhu

Reaction score
0
m150 said:
cái quạt này là cái quạt đi kèm của con Deepcool Gammaxx 400 này :beauty: chạy êm phết đấy :*
Con đó ô có test qua chưa, giá của nó là 110K, so với con Artic của ô thì thấy sao?:beauty:

m150

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Con đó ô có test qua chưa, giá của nó là 110K, so với con Artic của ô thì thấy sao?:beauty:
Gió nhiều và rất êm... so với Arctic thì là ngang ngửa. Cảm thấy con Gammaxx 400 tản nhiệt ngon chắc phần lớn cũng là nhờ con quạt này :beauty:

Oshjri

Reaction score
0
ké thớt, các bác cho em hỏi main em có 2 chỗ cắn fan thì giờ mua thêm thì gắn vào đâu, em có chọn được vài em fan toàn chân cắm vào main, cắm nguồn ko đc

Kanatako

Reaction score
0
Oshjri said:
ké thớt, các bác cho em hỏi main em có 2 chỗ cắn fan thì giờ mua thêm thì gắn vào đâu, em có chọn được vài em fan toàn chân cắm vào main, cắm nguồn ko đc
Mua dây chia đi bác, không thì mua sợi molex ra 3-4 pins, cái dây molex đó cắm vô thì quạt chạy max speed không điều tốc