Tự dưng muốn định cư Canada quá các anh à.

thanh07ho

Reaction score
0
UltimateWalters said:
ít nhất là ngang số năm học thím à, vẫn có khả năng đc 3. Nay bão tuyết nằm nhà buồn quá lên voz cả ngày, các thím muốn đi thì chuẩn bị tâm lí tốt nhé
Năm nay bên mình ấm vãi. Loanh quanh -4 đến 5. Bình thường giờ là -30 với tuyết ngập mặt rồi. Sợ tuyêt không đủ dày để đi trượt tuyêt đây. Cơ mà cũng hi vọng vậy đê đi Banff:beauty:

thanh07ho

Reaction score
0
Kanon no Uta said:
Cho mình thông tin về cái vụ designated company này với thým. Vì mình có người quen làm luật sư di trú bên này thì nói chỉ cần làm một năm liên tục, chứ không có nói tới việc công ty phải được chính phủ đề cử gì cả. Thậm chí người đó còn nói luôn là nếu như không tìm được ngành nghề đã tốt nghiệp thì làm nghề khác cũng được.
Designated companies nghĩa là công ty chứng minh làm ăn có lãi, trên nhiêu đó, hoạt đông kinh doanh bao lâu rồi. Và đặc biệt chứng minh đc không tuyển đc người Pr/citizenship làm cong việc này thi đc phép tuyển người nước ngoài.

Cái làm một năm liên tục nghĩa là canadian working experience => cộng điểm => điểm cao => đậu

Kanon no Uta

Reaction score
0
thanh07ho said:
Designated companies nghĩa là công ty chứng minh làm ăn có lãi, trên nhiêu đó, hoạt đông kinh doanh bao lâu rồi. Và đặc biệt chứng minh đc không tuyển đc người Pr/citizenship làm cong việc này thi đc phép tuyển người nước ngoài.

Cái làm một năm liên tục nghĩa là canadian working experience => cộng điểm => điểm cao => đậu
Chậc cái này căng à.
Phải ráng thôi nào

Cu Long Ko

Reaction score
0
Irreversible said:
phụ huynh và anh chị em ruột ở bên kia hết thì mình có cơ hội ko nhỉ, chả lẽ chạy tị nạn, chứ nhà em giờ chả có mống nào ở VN
Người thân ở bên kia hết thì easy game rồi nhé thím

Tôi không có người thân nào ở CAN mà cũng đang tìm đường qua đây
.

Anh qua là mai sau con cái anh sống đời thoải mái hơn anh, có thời gian để lo nhiều chuyện cao hơn trong tháp Maslow chứ không phải chỉ cơm áo gạo tiền như chúng mình

sathu_ko_doimu

Reaction score
0
Con gấu em có nhà 2 bà dì với bà ngoại ở bên đó, mẹ nó cũng hay sang làm thuê 6 tháng rồi về ( visa du lịch nhưng đi làm farm), thì giờ cửa sang của em với con gấu thế nào nhỉ? Muốn đi quá :(

2 đứa đã ra trường đi làm, sinh viên trường cùi. Tiếng anh cùi nhưng cày được

thanh07ho

Reaction score
0
Kanon no Uta said:
Chậc cái này căng à.
Đo là lý do mấy page trước nói là IT cook hoặc thợ điện này nọ. Các cv này thiếu người => dễ xin LMIA hoặc Job Approval Letter => dễ xin PR

Bmaster

Member
Reaction score
0
xduyhp said:
Mình không biết các mối làm đâu. Chỉ thấy đợt này thấy nhiều người có visa theo kiểu đấy. Được nhà thờ gửi giấy mời sẽ dễ hơn

Bác mà muốn kéo con cái sang thì chỉ có cách làm thế nào để lấy được thẻ xanh rồi nếu con bác vẫn dưới 18 tuổi thì auto nó có thẻ luôn, nếu còn bé khoảng 4 5 tuổi thì auto con bác có quốc tịch luôn. Còn nếu qua 18 tuổi thì bác phải đóng thuế cực cao thì mới bảo lãnh được. Ví dụ năm 1 đóng thuế 6k, năm 2 10k, năm 3 12k. Chứ nếu đóng thuế ít thì chẳng bảo lãnh được đâu
Thằng e mình mới xong cái Phd ở bên bọn cuốc xẻng , rồi tính qua nước thứ 3
Sau này nó ổn dc thì sẽ cho mấy đứa con mình theo

Mình tính đi theo đường đấy nên h tích cực dành dụm :sweat:
nchkg879176 said:
Bác ơi cho e hỏi , 2 tỏi là qua dc hả bác :adore:
Cái này chắc tùy vào dây mà bạn móc nối dc nữa cơ

:shame:

Nhưng hơn 2 tỏi cho 4 người mình nghĩ là hời rồi

newbieinvoz

Reaction score
0
anhsayvimen said:
Vào thớt này mà chạnh lòng quá, tầng lớp có tý chữ thì tìm đg đi hết rồi thì vn hoá rồng kiểu gì đây. Nói trc với những thím có ý định đi là nếu đi về vấn đề kinh tế thì ok còn nếu muốn tìm một cs vui vẻ thì chưa chắc. Cứ xác định qua là 6 tháng lạnh lẽo chả đi đâu đc, chưa kể ở mấy vùng thưa dân thì chán vkl luôn. Mình cũng đi nhưng xác định khi nào đủ vốn sẽ về thôi.
qua làm coolie để được ở lại vẫn cố chết mà qua nhé:chaymau:

EG.Arteezy

Reaction score
0
tranttlinh said:
Muốn học Master, PhD thì vừa cạnh tranh khoai, vừa mất thời gian chờ xét đơn (có khi 1 năm có 1 đợt xét nhâp học thôi). Học diploma hay post-graduate diploma thì 1 năm nó xét 3 lần, đi nhanh, học nhanh và dễ. Lại còn rẻ. Master thì bèo cũng 25k/năm, diploma thì tầm 10-18k. Master muốn rẻ lại về mấy tỉnh ko có ai ở, xong học mấy ngành ko ai học, xong đến lúc ra trường ko xin được việc lại khổ.

Phụ nam thì cứ giã IT/cook, phụ nữ thì giã kế toán. Chiến lược này tất ko sai. Mấy ngành này dễ xin việc nhất, job Noc A & B. Làm 1 năm rồi xin PR. Đơn giản vậy thôi. Có PR muốn đổi ngành hay học lên đều dễ, vì lúc đấy học phí nó rẻ, nó cũng ko ràng buộc là phải học ít nhất 9 credits 1 kì nữa, có sức tới đâu thì học tới đó, 1 kì 1-2 môn cũng được.

Đời còn dài, tuổi nghỉ hưu trung bình của CAN là sau 65 cơ. Nên 35 tuổi có PR thì vẫn còn 30 năm làm việc. Sợ mẹ gì. Mấy ông 2 mấy thắc mắc gì lắm.

Còn ông nào bảo là 1 năm cook có PR PNP? May ra chỉ có hóc bò tó chó ăn đá, gà ăn sỏi, 1 năm 9 tháng nhiệt độ dưới 3 độ, chủ ko kiếm đc ng thì nó mới làm cho. Còn ko thì toàn phải trả 30-70k cho bọn chủ VN nó bán job cho.

Job lái xe tải á? Dân lái xe tải có kinh nghiệm lái thực sự ở VN thì làm đéo ông nào có IELTS 5.5? Cái job này mà chỗ bọn Tracy gì đấy bên CAN nó bán, thì nó đòi 100k phí môi giới các ông nhé. Dễ đấy mà húp.
Master hay PhD đi học fully funded chứ ai đời đã học graduate mà còn trả tiền đâu thím, trừ MBA thì khác vì cái đó công ty nó trả cho.

xe_enzo

Reaction score
0
thanh07ho said:
HỌc Mcmaster à. Mình bên usask hai tuần nữa là defence. Lấy số liệu mất mẹ 8 tháng trời vì ba cái ethical vs privacy :sosad: thằng bạn ở vn làm hai tháng. Vkl
usask là University of Saskatchewan hả thím.
Có supervisor là ăn hành ngập mồm

Phòng lab mình thỉnh thoảng tụ tập nói xấu supervisors, profs, TA reviews, marking bla bla...
Cũng nhờ thế mới biết đi coi thi final cho undergrads có thể đc trả $45/hour, mới hỏi ông professor để nhà trường trả thêm $, ko biết đc ko