JUchi

Reaction score
6
camonngaymoi said:
Không biết trong hội có ai làm HR không, thông não giúp em vấn đề này phát.
Giải sử công ty đang cần 1 nhân viên thu mua khoảng 2-3 năm kinh nghiệm. Thì lúc này công ty đã có mức lương cho nhân viên này rồi. Tại sao khi phẩn vấn phải ép lương người ta xuống. Phần chênh lệch lương thì người nhân sự này có hưởng được không? Đặc biệt mấy công ty nước ngoài, tại sao phải ép người Việt rồi làm giàu cho bọn nước ngoài.
Nhân sự có phải kế toán đéo đâu mà trả lương :gach: Người trả lương là kế toán nhé. Nhân sự deal lương để cty đỡ tốn thôi.
2-3 năm kinh nghiệm tầm $700 đó.

dasunkid199x

Reaction score
0
Thật sự hôm nay mới gặp một đứa Hr hãm tài như thế,em nộp hồ sơ phỏng vấn,bà Hr này bảo là tuần sau có kết quả phỏng vấn,em chờ đến hết 2 tuần không thấy thông báo gì em mới gửi email hỏi có kết quả phỏng vấn chưa thì nhận được câu trả lời em không phù hợp.Ừ không đậu thì chí ít cũng phải thông báo cho mình một tiếng để đỡ phải chờ,thôi bỏ qua,xong em nhắn tin hỏi là có thể cho em nhận lại bộ hồ sơ không(để em nộp chỗ khác),thì 3-4 ngày sau không phản hồi,em đến tận nơi gọi điện thì không nghe máy,em mới nhấn chuông cửa,một đứa con gái chạy xuống hỏi:
-Có việc gì thế em?
-Em muốn gặp chị Nga để xin lại bộ hồ sơ
-Mở cửa rồi rắt xe vào xong lên tầng 2 giúp chị(vl,ít nhất cũng phải ra mở cửa cho người ta vào chứ,đếch hiểu kiểu gì).
Xong rồi em lên tầng 2 ngồi đợi một lúc,bà Hr này ra bảo là trước giờ cty chị kể cả không đậu pv cũng vẫn giữ hồ sơ của ứng viên.v.v,rồi nói một hồi đại loại là không cho mình lấy lại hồ sơ.Ok thôi thế thì từ lúc đi vào sao không nói luôn đi mà phải để người ta lên tầng 2 ngồi chờ mòn đít rồi mới nói.Hãm tài thật sự,đúng cái bọn điên ảo tưởng bản thân
Đến lúc xuống dắt xe cũng bảo mình lúc nào ra thì đóng cửa hộ chị.Đóng cái lz!!!:what:

Gửi từ Meizu M3s bằng vozFApp

matran241091

Reaction score
0
camonngaymoi said:
Giải sử công ty đang cần 1 nhân viên thu mua khoảng 2-3 năm kinh nghiệm. Thì lúc này công ty đã có mức lương cho nhân viên này rồi. Tại sao khi phẩn vấn phải ép lương người ta xuống. Phần chênh lệch lương thì người nhân sự này có hưởng được không? Đặc biệt mấy công ty nước ngoài, tại sao phải ép người Việt rồi làm giàu cho bọn nước ngoài.
cũng không hẳn là HR ép lương mà có khi sếp tuyển bạn vào muốn ép lương thôi
mỗi phòng có quỹ lương riêng mà
nếu ép được bạn thì có khi lương sếp được tăng đó
hoặc dành số đó bù lương cho đứa nào giỏi hơn tí

JUchi

Reaction score
6
dasunkid199x said:
Thật sự hôm nay mới gặp một đứa Hr hãm tài như thế,em nộp hồ sơ phỏng vấn,bà Hr này bảo là tuần sau có kết quả phỏng vấn,em chờ đến hết 2 tuần không thấy thông báo gì em mới gửi email hỏi có kết quả phỏng vấn chưa thì nhận được câu trả lời em không phù hợp.Ừ không đậu thì chí ít cũng phải thông báo cho mình một tiếng để đỡ phải chờ,thôi bỏ qua,xong em nhắn tin hỏi là có thể cho em nhận lại bộ hồ sơ không(để em nộp chỗ khác),thì 3-4 ngày sau không phản hồi,em đến tận nơi gọi điện thì không nghe máy,em mới nhấn chuông cửa,một đứa con gái chạy xuống hỏi:
-Có việc gì thế em?
-Mở cửa rồi rắt xe vào xong lên tầng 2 giúp chị(vl,ít nhất cũng phải ra mở cửa cho người ta vào chứ,đếch hiểu kiểu gì).
Xong rồi em lên tầng 2 ngồi đợi một lúc,bà Hr này ra bảo là trước giờ cty chị kể cả không đậu pv cũng vẫn giữ hồ sơ của ứng viên.v.v,rồi nói một hồi đại loại là không cho mình lấy lại hồ sơ.Ok thôi thế thì từ lúc đi vào sao không nói luôn đi mà phải để người ta lên tầng 2 ngồi chờ mòn đít rồi mới nói.Hãm tài thật sự,đúng cái bọn điên ảo tưởng bản thân
Đến lúc xuống dắt xe cũng bảo mình lúc nào ra thì đóng cửa hộ chị.Đóng cái lz!!!:what:

Gửi từ Meizu M3s bằng vozFApp
Bạn thiếu kinh nghiệm vl :surrender:
1. Vấn đề chờ
Nộp CV lấy 10-15 chỗ, rải đều, đi phỏng vấn đều.
Cuối buổi hỏi khi nào có kết quả, xong ok email cảm ơn nhân sự.
Chỗ nào nhận cũng bảo cho em 1-2 ngày sắp xếp các thứ.
Chứ nộp 1 chỗ rồi chờ thì bạn gián đoạn thời gian quá nhiều luôn

2. Vấn đề hồ sơ
Mình đi làm cả 3 nơi HN, ĐN, SG, tính từ khi thực tập tới giờ chưa có nơi nào yêu cầu hồ sơ đầy đủ cả, chỉ cần nộp CV. Hồ sơ hoàn thiện chỉ khi nào bạn được nhận vào làm thôi.

Maxsetting

Member
Reaction score
2
HR có vẻ nhàn nhỉ, mình cũng nhà có đk, gđ mua cho con xe hơi đi làm mà đút thân vào IT cày outsource. :pudency:
Chắc mốt có exp rồi nhảy sang chỗ nào nhàn tí :sweat:

haule_nth

Reaction score
0
dasunkid199x said:
-Có việc gì thế em?
Fen đi xin việc mấy lần r? Nếu mún nhận thì ngta đã rep lại cụ thể r, còn đã lâu r mà k rep thì tập xác định là tạch r nhé. Khỏi hỏi mắc công.
Xin lại hồ sơ thì cũng tùy, nếu trong quảng cáo có ghi k trả thì ngta k trả đâu, còn k ghi thì tùy mún thì ngta trả, k thì thôi. Nói chung cty làm việc hơi lôm côm, nhưng cũng chả sai :go:

ctfore

Reaction score
0
camonngaymoi said:
2 năm hay 3 năm, nói rõ chứ bạn. Khác nhiều lắm à.
3 năm thì mạnh dạn trả 1,000usd trở lên đối với plants , khoảng 700usd đối với cty thương mại nhé.

kyoshi113

Reaction score
0
camonngaymoi said:
HR không nhận được miếng nào từ phần chênh lệch lương đâu bác ạ.

Mình giải thích như vầy hơi dài, cũng tùy tình hình chưa chắc đúng với những anh/chị công ty khác và môi trường khác nha bác:

Mức lương mà công ty dự kiến cho vị trí đó khi tuyển dụng thì đã có sẵn. Nhưng tùy ứng viên mà có thể tăng giảm cho phù hợp. Tuy nhiên, nếu cùng 2 ứng viên mà 1 người giỏi hơn nhưng mức lương yêu cầu cao hơn người còn lại thì có khả năng BGĐ sẽ chọn người có mức lương thấp hơn. :pudency:
Vì thế mà nhiệm vụ của HR là deal lương của ứng viên xuống cho phù hợp với mức lương đề xuất cũng như là không chênh lệch quá nhiều với người kia để ứng viên đó được chọn bác ạ. :pudency:

Bác cứ để ý nếu trong cuộc phỏng vấn nào mà HR cố gắng deal lương với bác nhiều lần nghĩa là họ đánh giá bác cao hơn những ứng viên khác cũng như có cảm tình với bác, tuy nhiên mức lương bác đưa ra có thể sẽ khiến bác không được chọn bởi BGĐ ạ :sosad::sosad: nên phải cố gắng kéo bác lại :sosad: