Trào ngược dạ dầy - có thím nào bị không ạ ?

Puti

Reaction score
0
Em lúc nhỏ hay uống nước chanh, sau này lại nhậu nhẹt nhiều. Lâu lâu nhậu xong chuyên bị ợ nóng với rát kinh khủng, trong nhà lúc nào cũng thủ sẵn hộp mepraz uống vào xíu là đỡ. Chưa có thời gian đi khám nữa :(

nhocconlontonxxx

Reaction score
0
luongdk said:
Chịu khó tầm 3, 4 phút là xong rồi, gây mê khá phiền phức (mất thời gian phải có người nhà đi cùng)
ko cần nhé.Bữa đi khám, gây mệ , nội soi rồi về. Cũng có thể do thanh niên nên dễ.
Sent from LENOVO Lenovo P1a42 using vozFApp

Phucnesta

Reaction score
0
Uống Nexium nhé thớt, uống ít rượu bia, hạn chế ăn đồ chua, sinh hoạt điều độ

mrphamvn

Reaction score
0
Phucnesta said:
Uống Nexium nhé thớt, uống ít rượu bia, hạn chế ăn đồ chua, sinh hoạt điều độ :D
Chuẩn thuốc này rồi thím ạ. E vừa đi khám về xong

Sent from my iPhone using vozForums

Thich Mai Que

Reaction score
2
Mình thi thoảng hay bị nhưng từ đợt đi mua thuốc được lão bán thuốc tư vấn thì giờ gần như không bị nữa rồi. Không ăn đồ chua, cay nóng, bia rượu, không ăn trước khi đi ngủ, ăn xong không nằm ngay, không thức khuya, đi ngủ sớm.

Mình thì không chua cay mặn ngọt rượu bia gì cả chỉ có hay ăn đêm và đi ngủ muộn, giờ bỏ hẳn ăn đêm rồi và đi ngủ sớm hơn tẹo là ok

Capitalism's Dream

Reaction score
0
Bệnh này phổ biến rồi, chữa dứt rất khó phải kiêng đủ thứ và dễ phát lại.

mrphamvn said:
Chuẩn thuốc này rồi thím ạ. E vừa đi khám về xong

Sent from my iPhone using vozForums
Nexium uống lâu dài không tốt, mình nghe bác sĩ nói thế

tinhduong

Reaction score
0
mrphamvn said:
Em bị trào ngược dạ dầy ạ. Cơ mà có 1 hiện tượng khá lạ, ko biết có ai bị như vậy ko ? cảm giác lúc nào cũng có vật gì mắc ở cổ họng ạ

Đã đi chụp chiếu, soi họng mũi rồi nhưng ko phát hiện ra vậy gì cả
Trào ngược dạ dày thực quản (GERD) gây loạn cảm họng: Lúc nào cũng có cảm giác vướng ở họng, đi khám tai mũi họng thì không thấy gì. Gặp bác sĩ có tâm nội soi họng xuống thực quản thì sẽ thấy trào ngược, kê cho đơn thuốc PPI uống là đỡ.
Nghèo thì uống omeprazole (PPI đời đầu), nhiều tác dụng phụ, nhưng rẻ.
Giàu thì uống Nexium (esomeprazole - PPI đời mới nhất), ít tác dụng phụ hơn, nhưng đắt, 20-25k 1 viên hay sao ấy. Có thuốc nội hoặc thuốc ấn, vẫn chứa esomeprazole thôi, nhưng tên khác, rẻ hơn kha khá.

Ngoài ra còn nhiều loại khác như rabeprazole, blah blah nữa.

Đừng lo lắng quá, cứ uống thuốc rồi quên nó đi, tầm 1 tuần là đỡ :beauty:

Lympho

Reaction score
0
TECO said:
Bệnh này gây sụt cân nhiều.
em bị 3 4 năm nay rồi, cảm giác khó chịu buồn nôn ý, sáng ra đánh răng khổ vl, hồi mới bị ốm luôn có 43kg mà h vẫn bị nhưng dạo này uống mật ong tuy k đỡ nhiều nhưng ăn uống ngon miệng hơn, từ lúc mới uống 49kg mà 3 tháng bây h 56 kg rồi, bị thêm cái rối loạn đường ruột nữa sáng ra đau bụng đi ỉa :chaymau: