[Topic Ung Thư] Chữa ung thư ở Singapore với chi phí chấp nhận đc

thehuypt

Reaction score
0
ModMin said:
Cũng chữa ở Sin hay đâu thím? Đã làm những gì rồi?
Đầu năm 2016 ông già đang khỏe mạnh phát hiện ho ra máu, lúc đầu tưởng polyp trong mũi nhưng ko phải, lên tai mũi họng TW xử lý cũng k dứt điệm, sau sang Bạch Mai xét nghiệm ra là K phổi giai đoạn 3 do đã di căn trong phổi, cả nhà quyết định cho sang Sing luôn (đợt trên chuyến bay có ô Hoàng - Bộ trưởng bộ công thương sang Sing cũng chữa bệnh nhưng méo biết, sau này đọc báo bị bắt ms biết). Sang Sing bắt xét nghiệm lại toàn bộ vì người ta ko chấp nhận xét nghiệm của VN (tốn một đống tiền), xét nghiệm xong Bác sĩ tư vấn sẽ cho phương án điều trị (phí tư vấn 100$/h). Ông già mình được bác sĩ tư vấn cho 3 phương pháp truyền hóa chất (không xạ trị):
1. Uống 1 viên thuốc 1 đợt điều trị. Cái này phù hợp với người lắm tiền, đang đương chức (tránh bị cơ quan phát hiện vấn đề liên quan đến sức khỏe), chiều thứ 6 bay sang, sáng thứ 2 đã về rồi. Nhưng giá ko rẻ, 1 viên gần 200 triệu. Đợt đấy gặp 1 ông phó chỉ huy biên phòng Quảng Ninh dùng phương pháp này.
2.Theo liệu trình điều trị 21 ngày (3 tuần). Sau 3 tháng xét nghiệm tổng thể 1 lần.
3. Điều trị trong vòng 3 tháng.
Nhà mình chọn phương án 2, được 1 năm truyền hóa chất. Có thể thuốc tốt nên sức khỏe ông già ổn định, các chỉ số ung thư giảm. Tuy nhiên sau 1 năm khi khám tổng thể phát hiện trên cơ thể có 3 điểm sáng (nghi là bị di căn ) ở não, cổ, đại tràng. Bác sĩ ở Sing khuyên xạ trị ở não, cổ, còn đại tràng có thể do polyp nên mổ ở VN (chi phí mổ ở Sing rất cao). Gia đình mình cũng đồng ý.
Sau khi xạ trị, ông già mình bắt đầu rụng và bạc tóc rất nhiều. Nên nhà mình quyết định không điều trị ở Sing nữa đưa về VN. (Lúc này sức khỏe ông già vẫn ổn định, ăn uống đi lại bthuong nhưng càng về sau thì trí nhớ suy giảm, các hoạt động chân tay cũng ko nhanh nhẹn nữa).

ModMin

Reaction score
0
chutichtinh2 said:
đọc qua bài viết thì tôi ko tin lời chủ thớt cho lắm:
thứ nhất bảo đi hết bs giỏi ở sg mà họ bảo ko chữa dc và chỉ sống dc vài tháng đến 1 năm.với suy nghĩ của tôi mà mấy ông bs đầu ngành nói như thế thì bệnh tình quá rõ ràng rồi và thực sự là ko chữa dc(bạn có thể cho tôi thông tin những bs nào ở sg bảo ko chữa dc?).
thứ 2 là bs Việt Nam chữa ko dc thì họ giới thiệu đi các nước tốt hơn về cái bệnh này chữa chứ tôi ko thấy kiểu chữa ko dc thì bảo ko chữa dc về đợi chết.
thứ 3 là riêng về ung thư gan thì các bs ở Việt Nam ko phải dạng vừa khi so với thế giới đâu.
Tin hay ko là chuyện của ông. Người kê đơn Sorafenib cho má tôi là BS Duy Long chắc ông biết đúng ko?

Từ hồi đi học chục năm trước tôi từng chứng kiến nhiều case mà chữa chạy đủ kiểu ở VN ko đc rồi mới qua đây như hy vọng cuối cùng và sống đc. Nhớ nhất là case u não, theo điều trị ông trưởng khoa thần kinh Chợ Rẫy mấy năm trời mà ko đc gì. Đem qua đây mổ phát là xong. Tôi là người theo phiên dịch cho nhà đó từ đầu tới cuối và chứng kiến cả gia đình mừng phát khóc khi review sau ca mổ. BS Sin trách gia đình sao ko đem qua sớm thì sẽ làm đc tốt hơn, bệnh nhân sẽ ko bị méo mồm do dây thần kinh bị damaged bởi xạ trị của BS VN.

Còn tại sao ai cũng bảo là ko chữa đc là do cái huyết khối lấp kín tĩnh mạch cửa . CT ở VN thì bảo đã lấp kín rồi, ko còn đường làm gì đc nữa, chỉ có về uống Sorafenig cầu may thôi. Trong khi CT bên này thì thấy vẫn chưa lấp hẳn, vẫn còn đường để lách đưa thuốc vào.

success.dt

Reaction score
0
Thớt cho mình hỏi chút. Cháu ruột mình 13 tuổi đang bị u tuyến tùng- u não ở thể ác nhưng chưa di căn. Cháu đã phẫu thuật 2 lần rồi, hôm qua chụp MRI tại BV Bạch Mai thì bs kết luận cháu bị u não di căn giai đoạn 1. Em cũng tính đến chuyện cho cháu sang Sing chữa, cháu sống được ngày nào thì hay ngày đó.. Thím ở bên đó có thể hỏi giúp em về vụ này được không? Hỏi bs xem nếu điều trị bên ấy thì cháu sống dc bao lâu nữa, chi phí thế nào? Như ở VN bs bảo cháu xạ -hoá trị thì sống dc 1 năm, không xạ không hoá thì vài tháng. Thím cần thì lát nữa mình sẽ inbox cho thím giấy tờ, hồ sơ bệnh án của cháu cho thím

Gửi từ NaNa bằng vozFApp

ModMin

Reaction score
0
thehuypt said:
Đầu năm 2016 ông già đang khỏe mạnh phát hiện ho ra máu, lúc đầu tưởng polyp trong mũi nhưng ko phải, lên tai mũi họng TW xử lý cũng k dứt điệm, sau sang Bạch Mai xét nghiệm ra là K phổi giai đoạn 3 do đã di căn trong phổi, cả nhà quyết định cho sang Sing luôn (đợt trên chuyến bay có ô Hoàng - Bộ trưởng bộ công thương sang Sing cũng chữa bệnh nhưng méo biết, sau này đọc báo bị bắt ms biết). Sang Sing bắt xét nghiệm lại toàn bộ vì người ta ko chấp nhận xét nghiệm của VN (tốn một đống tiền), xét nghiệm xong Bác sĩ tư vấn sẽ cho phương án điều trị (phí tư vấn 100$/h). Ông già mình được bác sĩ tư vấn cho 3 phương pháp truyền hóa chất (không xạ trị):
1. Uống 1 viên thuốc 1 đợt điều trị. Cái này phù hợp với người lắm tiền, đang đương chức (tránh bị cơ quan phát hiện vấn đề liên quan đến sức khỏe), chiều thứ 6 bay sang, sáng thứ 2 đã về rồi. Nhưng giá ko rẻ, 1 viên gần 200 triệu. Đợt đấy gặp 1 ông phó chỉ huy biên phòng Quảng Ninh dùng phương pháp này.
2.Theo liệu trình điều trị 21 ngày (3 tuần). Sau 3 tháng xét nghiệm tổng thể 1 lần.
Nhà mình chọn phương án 2, được 1 năm truyền hóa chất. Có thể thuốc tốt nên sức khỏe ông già ổn định, các chỉ số ung thư giảm. Tuy nhiên sau 1 năm khi khám tổng thể phát hiện trên cơ thể có 3 điểm sáng (nghi là bị di căn ) ở não, cổ, đại tràng. Bác sĩ ở Sing khuyên xạ trị ở não, cổ, còn đại tràng có thể do polyp nên mổ ở VN (chi phí mổ ở Sing rất cao). Gia đình mình cũng đồng ý.
Sau khi xạ trị, ông già mình bắt đầu rụng và bạc tóc rất nhiều. Nên nhà mình quyết định không điều trị ở Sing nữa đưa về VN. (Lúc này sức khỏe ông già vẫn ổn định, ăn uống đi lại bthuong nhưng càng về sau thì trí nhớ suy giảm, các hoạt động chân tay cũng ko nhanh nhẹn nữa).
Ở BV nào vậy thím? Cái thuốc đang thử nghiệm cho mẹ mình là đc chứng minh điều trị thành công K phổi đó thím. Có điều là hơi mắc, khoảng 5k/liều. Giai đoạn đầu là truyền 2 tuần 1 lần, sau đó giãn 1 tháng/lần.

Thím tham khảo bài này: https://medicalxpress.com/news/2018-...r-success.html

ModMin

Reaction score
0
success.dt said:
Thớt cho mình hỏi chút. Cháu ruột mình 13 tuổi đang bị u tuyến tùng- u não ở thể ác nhưng chưa di căn. Cháu đã phẫu thuật 2 lần rồi, hôm qua chụp MRI tại BV Bạch Mai thì bs kết luận cháu bị u não di căn giai đoạn 1. Em cũng tính đến chuyện cho cháu sang Sing chữa, cháu sống được ngày nào thì hay ngày đó..
Thím ở bên đó có thể hỏi giúp em về vụ này được không? Hỏi bs xem nếu điều trị bên ấy thì cháu sống dc bao lâu nữa, chi phí thế nào?
Như ở VN bs bảo cháu xạ -hoá trị thì sống dc 1 năm, không xạ không hoá thì vài tháng.
Thím cần thì lát nữa mình sẽ inbox cho thím giấy tờ, hồ sơ bệnh án của cháu cho thím

Gửi từ NaNa bằng vozFApp
Để mình hỏi về chuyện cơ hội bao nhiêu và chi phí như nào.
Thường thì BS sẽ phải coi bệnh án rồi mới nói đc cơ hội chữa trị đc bao nhiêu. Nhưng ít ra để mình hỏi thăm xem chi phí bao nhiêu để bạn cân nhắc nhé.

Mình hỏi đc rồi, nếu mổ thì trong khoảng 60-70k trong trường hợp phức tạp. Ko phức tạp thì sẽ thấp hơn. Chi tiết như nào thì bạn gửi report để mình đưa BS xem qua.

twosu9x

Reaction score
0
thehuypt said:
Rồi sao nữa ông ơi. Bác giờ sao rồi

daugio_thailan

Reaction score
1
đã đọc qua bài của bác nokia 1280 và hôm nay đọc bài của bác modmin, cảm nhận cá nhân thấy đúng là máy móc ở vn hiện đại thật (nước ngoài có gì là vn gần như có đủ)
tuy nhiên thì thấy các bác ở vn cứ xét nghiệm ra K thì mặc định là hóa trị rồi thì xạ trị theo lộ trình, và sau cái lộ trình đó thì "sống chết mặc bây" :sosad: (giống bác nokia 1280 hiện tại) :sosad:
người bệnh lúc đó thì suy kiệt kèm theo 1 series bệnh cơ hội (do ảnh hưởng từ xạ trị) và chống chọi từng ngày với khối u + combo series bệnh cơ hội đến khi kiệt huệ.... :sosad:

twosu9x

Reaction score
0
Đọc topic thấy mình thật hổ thẹn khi chưa thể kiếm ra dc nhiều tiền để lo cho gia đình khi bất trắc, vài trăm triệu thì mình có thể gồng gánh dc chứ lên đến tỉ thì lực bất tòng tâm. Cảm thấy xấu hổ

Darknight3008

Reaction score
0
híc, nghe như này, tiền nào cho lại :(. Mặc dù nhiều cơ hội hơn thật.

fanmu_9x

Reaction score
0
bác có thể chỉ rõ hơn từng bước 1 để chữa ung thư bên Sing ntn k? Nhà e cũng có ông chú K dạ dày, mới cắt đc 4,5 tháng, phòng trường hợp phải đi chữa trị tiếp. Mà giá là USD hay là SGD đấy bác?