Tiền gửi ngân hàng lấy lãi cao hơn bhxh

pmt0001

Reaction score
1
đóng bh thì lúc nghỉ nó đưa tiền lại chứ có ăn của chúng m đâu mà lo

NgoKhongTromDao

Reaction score
0
-1 cái thuộc chế độ an sinh xã hội của đất nước
-1 cái thuộc về loại hình doanh nghiệp
2 cái khác nhau về cả tính chất lẫn loại hình. Vậy mà thằng thớt ngu nó đem so sánh với nhau đã đành, đến cả thành phần trẻ tri thức trẻ của voz như các anh cũng...như này thì...

Tôi hi vọng là các anh đang giả vờ ngu để thử kiến thức của nhau thôi

via vozForums for iPhone

het that roi_224

Reaction score
0
Ten Card Gi Cung Trung said:
:rofl::rofl: ko biết phải ko nhưng t thấy anh có đặc điểm chung của mấy thằng - công nhân, kỹ sư, kỹ thuật - bần nông, éo biết cmg về nhân sự, luật, kế toán :rofl::rofl: lên mạng coi vài cái tin r tự nghĩ mình cấp tiến, biết nhiều hơn bọn mài nhẵn đít 4 năm đh ngành lđ, đặc biệt là cứ mỗi lần sửa luật bhxh là bắt đầu làm trò con bò :rofl::rofl: lý do t về thành phố lm nhân sự quèn lương thấp còn hơn đi ra kcn làm việc với tụi bần nông này :rofl::rofl:

Gửi từ Sony SOV35 bằng vozFApp
Cho là vậy đi thì a nghĩ thằng nhân sự quèn như anh là hơn thằng kỹ thuật

CuongNQ

Reaction score
1
Sau khi ký hợp đồng lao động chính thức thì người lao động sẽ được bảo vệ bởi một rừng pháp luật, trong đó có phần BHXH này.

Còn bạn nào nghĩ không đóng BHXH thì công ty sẽ tự động nhả thêm hơn 20% vào lương của các bạn thì mình nghi ngờ về chuyện đó. Ngày xưa đầy công ty chơi kiểu tách riêng lương và thưởng + phụ cấp để chỉ phải đóng BHXH ở mức thấp hơn thu nhập thực lĩnh của bạn rất nhiều. Vậy thì lý do gì khiến các bạn nghĩ rằng công ty sẽ tự động cộng thêm hơn 20% đó cho bạn nếu không có BHXH?

Bạn nào làm việc ở một công ty có chế độ đàng hoàng thì trong payslip sẽ ghi rõ các phần đóng như thế này:

skyfall

Reaction score
0
CuongNQ said:
Sau khi ký hợp đồng lao động chính thức thì người lao động sẽ được bảo vệ bởi một rừng pháp luật, trong đó có phần BHXH này.

Còn bạn nào nghĩ không đóng BHXH thì công ty sẽ tự động nhả thêm hơn 20% vào lương của các bạn thì mình nghi ngờ về chuyện đó. Ngày xưa đầy công ty chơi kiểu tách riêng lương và thưởng phụ cấp để chỉ phải đóng BHXH ở mức thấp hơn thu nhập thực lĩnh của bạn rất nhiều. Vậy thì lý do gì khiến các bạn nghĩ rằng công ty sẽ tự động cộng thêm hơn 20% đó cho bạn nếu không có BHXH?

Bạn nào làm việc ở một công ty có chế độ đàng hoàng thì trong payslip sẽ ghi rõ các phần đóng như thế này:

thị trường lao động là cạnh tranh, nếu tất cả cty đều không phải đóng 22% kia thì nó sẽ phải tăng lương để cạnh tranh

tôi bảo rồi, nói như ông thì nếu doanh nghiệp phải đóng 99% thay vì 22% thì lương ông cũng ko giảm đúng ko :sogood:

mr_skennedy.Ver2

Reaction score
0
Cu_Tu3n said:
Các bác winner chỉ em làm sao có 8.4 tỷ để gửi lúc 25 tuổi với?
Winner cái coca .
Tôi winner đây mà chỉ mới có đc 1 nửa cái 8.5 thôi ( đ tính tiền nhà ) có 8.5b ở tuổi 25 với cái nền kinh tế VN này thì nó phải là Super Winer cmnr
via vozForums for iPad

bhvhaivan

Reaction score
1
bannicklacho said:
Câu này dành cho bảo hiểm y tế hợp hơn

Gửi từ Iphone XS Max bằng
BHXH cũng vậy đó bác, trả lương hưu cho người già, người thất nghiệp và 1 số phúc lợi khác

yeah!!!

Reaction score
0
su.thay said:
Không ai phản đối BHXH cả. Cái người ta phản đối là nguồn tiền đó quản lý thế nào. Và tại sao thằng này phải đóng để nuôi thằng khác, trong khi có thể làm cho mỗi đứa 1 TK, và bắt nó bắt buộc tiết kiệm 1 tháng bao nhiêu đó, ví dụ 10% lương. Và trả cả gốc lẫn lãi ngân hàng đàng hoàng.

Thay vì đóng tiền BHXH, thì cứ làm như bọn châu âu. Vẫn phải đóng tiền bắt buộc. Nhưng tiền đó được gửi vào 1 quỹ, và có tiền lãi theo lãi ngân hàng. khi nào anh muốn rút thì anh có thể rút cả gốc lẫn lãi.
bác này nói rất chuẩn :byebye: