Thưởng tết của các công ty lớn như Intel, Samsung, Unilever

kiss12114

Reaction score
0
chang_trai_dai_khai said:
Chém bậy chém bạ, nói rõ kho hàng nào NCTS ACSV hay ALS, éo có bọn nào thưởng quá 2 tháng, hãng nước ngoài nào KE,QR,SQ hay CI, thưởng tầm 1 tháng là cùng, chi nhánh nào của VNA, Viags chắc, ăn nói thế lên sân bay Nội Bài 90% nhân viên nhảy vào chửi cho như chó. Làm An ninh thưởng 6-7 tháng là cùng, tính trung bình lương tháng 13-15 củ chứ mấy.
Thực ra các bạn ở ngoài ko hiểu bản chất của công ty nhà nước. Đầu năm thì chính phủ đã duyệt 1 cục lương cho cty rồi và khoảng đó sẽ được dành chi trả tiền lương tuy nhiên nó còn phụ thuộc vào xếp loại doanh nghiệp trong năm nữa nên khoảng này sẽ đc các DNNN chi trả 60-80% cho nhân viên (lương hằng tháng) đến cuối năm thì sẽ chi trả 20-40% lương còn lại nên sẽ thấy các DNNN thưởng lớn vào cuối năm nhưng thực ra cũng chỉ là lương người lao động thôi của nó rán nó :gach::gach:

RedClaudius15

Reaction score
0
Sniper_V2 said:
IT bên intel có những chức danh gì thế thím, em nhớ ngày xưa nó chỉ tuyển mỗi IT helpdesk thôi mà :surrender:
IT Intel chia làm nhiều bộ phận lắm, ngày em đi làm thì chia thành 7 nhóm chính, tới giờ không biết tinh giản bộ máy thành như thế nào rồi, chủ yếu bên đó tuyển IT để hỗ trợ nhà máy tự động hóa của nó.

Còn bên phía nhà máy thì nhiều lắm, kể ra chắc có mà hết ngày. :stick:

biheodn01 said:
Tưởng đâu bộ phận kinh doanh thì chắc biết anh Duy "Neo" sếp Intel ở miền Trung :D. Sống khá đc lòng các partner, dealer, IPP. Tiếc là Intel lại đi giải thể toàn bộ khối kinh doanh của Intel VN :stick:
Ngày đó Intel có 2 cty con, 1 cái là Intel VN chuyên Kinh Doanh, 1 cái là Intel Production là cái nhà máy bên Khu CNC Q9, nãy giờ em đang nói tới cái nhà máy của nó ấy :D

Đợt layoff lớn nhất hồi em đi làm thì cái Intel VN lên dĩa đầu tiên. :stick:

sieutrom

Reaction score
0
RedClaudius15 said:
Em bên IT bác ạ. Em cũng biết output max nhưng mà hình như ko áp dụng cho bên khối văn phòng hay sao ấy.

Vụ stock em đi làm 2 năm mà rút đc có chút ít thôi, nên tuy có nhưng mà phải kiên trì ở lại công ty cơ, ráng trụ đc intel tầm hơn 5 năm, cái stock ăn có khi đủ mua 1 cái xe 4 bánh luôn.

Môi trường thì max ngon rồi, ngon nhất là Intel nó subscribe Lynda với O'Reilly cho nhân viên xịn sò vcl, có thời gian mà học thì max ngon luôn.

Ngày đó còn có cái gói hỗ trợ an cư, đc vay không lãi suất để mua nhà ngon vcl, không biết giờ còn không.

Bác kia thì nghe nói thế chắc bên khối nhà máy rồi, nghe sơ qua thì có vẻ vẫn là basic tháng 13, còn lại incentive thì phải xem hiệu suất của nhà máy thôi.
IT mình nghe nói chịu quản lý của site Malay chứ ko phải VN có đúng ko nhỉ?
Bác nói đúng, mình bên khối nhà máy. Tổng lương 1 năm benefit cũng hài lòng, stock lên 57~58$ 1 cái rồi nên cũng còn thơm bơ.

Blessa

Reaction score
0
chanzo said:
Biết og Lê Thế Vinh thư ký phó tổng VNA ko mai fen?:chaymau:
Thế thì ko biết rồi, căn bản ở khối TM thấy mấy phó tổng chỉ có trợ lý chứ chưa thấy thư ký bao h :byebye:
Sent from Samsung SM-G965F using vozFApp

RedClaudius15

Reaction score
0
sieutrom said:
IT mình nghe nói chịu quản lý của site Malay chứ ko phải VN có đúng ko nhỉ?
Bác nói đúng, mình bên khối nhà máy. Tổng lương 1 năm benefit cũng hài lòng, stock lên 57~58$ 1 cái rồi nên cũng còn thơm bơ.
Đúng rồi bác, hồi mình làm có target mỗi quý chia thành 3 mục, đạt mục nào thì ăn mục đó thôi, mỗi mục 75$

minhquang92

Reaction score
0
Công ty châu âu, Dương lịch 1 tháng qua năm mới nhận thêm 2 tháng bonus nữa ..quá bèo:go:

Reaction score
0
kiss12114 said:
Thực ra các bạn ở ngoài ko hiểu bản chất của công ty nhà nước. Đầu năm thì chính phủ đã duyệt 1 cục lương cho cty rồi và khoảng đó sẽ được dành chi trả tiền lương tuy nhiên nó còn phụ thuộc vào xếp loại doanh nghiệp trong năm nữa nên khoảng này sẽ đc các DNNN chi trả 60-80% cho nhân viên (lương hằng tháng) đến cuối năm thì sẽ chi trả 20-40% lương còn lại nên sẽ thấy các DNNN thưởng lớn vào cuối năm nhưng thực ra cũng chỉ là lương người lao động thôi của nó rán nó :gach::gach:
Không mai fen ei, trước đây là nó tính quỹ lương theo 2 cách: (1) tỷ lệ % trên sản phẩm (2) tỷ lệ % trên lợi nhuận không tính chi phí lương. Trong năm thì nó cứ chi lương cho nhân viên theo mức ước tính, cuối năm nó chốt số rồi thì trả hết phần còn lại trong quỹ lương, cứ gọi là "thưởng" chứ thật ra là lương cả :byebye:

xxx_zzz_000

Reaction score
1
Năm nay SS được nhận túi quà là bánh Kinh Đô nhé, và mỗi quý cũng đều như thế, tiền thì tôi không rõ.