Thông tin/ tổng hợp về Định Cư Bắc Âu các vozers cần biết :D

LoveNF

Reaction score
0
Last Updated 11-11-2018 at 07:35
Bắt nguồn từ thớt này: https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7443472, thấy ae cũng quan tâm vụ định cư Bắc Âu và EU nên ra tạo thớt mới

Tự giới thiệu: Hiện nay mình đang định cư ở Helsinki, Phần Lan cùng vợ và 1 con trai nhỏ. Thớt này ae cứ đặt câu hỏi mình sẽ trả lời trong khả năng. Ban đầu qua EU thông qua con đường du học Pháp nên thông tin du học Pháp, các thủ tục gia hạn visa Pháp, OFII mình cũng nắm luôn chứ k riêng gì Bắc Âu.

AE có câu hỏi cứ việc đặt, đang cuối tuần nên sẽ ráng trả lời trong khả năng. Các cháu post sẽ, rết, khởi nghĩa tha cho thớt này hộ mình vì biết đâu sẽ có người cần

Hỏi

Trả lời:

Lưu ý thớt đã đc bảo kê :byebye:

Có Bonus, nhớ bôi đen để đọc :beauty:

Bonus : Cách về VN khi hết hạn visa nhưng k bị phạt

Lưu ý không khuyến khích làm theo
Có 1 bạn inbox hỏi về việc đã cố tình ở lại hết hạn visa nhưng k về. Đi làm chui đc 3 năm giờ muốn về cưới chồng Tây và quay lại nhưng k dính phốt, k để lại dấu phạt trên Passport. Mình biết 1 cách:

Last Updated 11-11-2018 at 06:54
Bắt nguồn từ thớt này: https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7443472, thấy ae cũng quan tâm vụ định cư Bắc Âu và EU nên ra tạo thớt mới

Tự giới thiệu: Hiện nay mình đang định cư ở Helsinki, Phần Lan cùng vợ và 1 con trai nhỏ. Thớt này ae cứ đặt câu hỏi mình sẽ trả lời trong khả năng. Ban đầu qua EU thông qua con đường du học Pháp nên thông tin du học Pháp, các thủ tục gia hạn visa Pháp, OFII mình cũng nắm luôn chứ k riêng gì Bắc Âu.

AE có câu hỏi cứ việc đặt, đang cuối tuần nên sẽ ráng trả lời trong khả năng. Các cháu post sẽ, rết, khởi nghĩa tha cho thớt này hộ mình vì biết đâu sẽ có người cần

Hỏi

Trả lời:

Lưu ý thớt đã đc bảo kê :byebye:

Còn tiếp phần ngôn ngữ, phúc lợi của trẻ, cuộc sống, blah blah. Giờ ngủ đã :byebye:

Last Updated 10-11-2018 at 06:33

Hỏi

Trả lời:

Còn tiếp phần ngôn ngữ, phúc lợi của trẻ, cuộc sống, blah blah. Giờ ngủ đã :byebye:

Bắt nguồn từ thớt này: https://vozforum.org/showthread.php?t=7443472, thấy ae cũng quan tâm vụ định cư Bắc Âu và EU nên ra tạo thớt mới

Hỏi
Jokerhero said:
Hỏi thật là có cách nào nhập tịch mấy nước Bắc Âu ko nhỉ? :shame:
Trả lời:

Cách 1: Đi du học.

Tốt nghiệp ít nhất cái master, đi làm thêm 3 năm thuế má đầy đủ là đc nhập quốc tịch. 3 năm Đh 2 năm master tính là 5 năm visa B là = 2.5 năm visa A. Có việc làm đổi thành visa A thì phúc lợi không khác gì quốc tịch mấy. Lưu ý là chỉ xin đc việc phù hợp với ngành học, học IT mà đi bưng bê sẽ được mời về nước :shame:. Học Business 99% là k có job luôn.
Cách 2: Du học ngành nhà hàng khách sạn, làm nhà hàng.

Đây là cách phải đến 80% số người V định cư ở đây mình tiếp xúc đang làm.
Chọn 1 trường nhà hàng khách sạn rẻ nhất có thể vì ngành này thì trường nào chả như nhau. Học xong ráng xin việc trong các nhà hàng Việt đi làm full-time học tiếng vẫn có thể xin quốc tịch bình thường. Tuy nhiên cách này rất cực, gặp chủ k tử tế dễ ăn cú lừa. Thích hợp cho ai có chí đổi đời.
Cách 3: Xin visa du lịch rồi đi theo xứ Rose
Cách này thì hỏi thanh niên xứ Rose để rõ hơn. Đăng ký đi lính Lê dương cho bọn Pháp. Cần sức khỏe và liều. Bọn Legion ko quan tâm bạn đến từ đâu, chỉ cần gõ cửa chúng nó sẽ mở bất cứ giờ nào. Giấy tờ k quan trọng, chỉ cần được nhận sẽ đc cấp lại giấy tờ mới hoàn toàn. Điều kiện làm việc thì pm chú Rose. Riêng tôi rất nể thanh niên đấy, có chí khí, dám nghĩ dám làm. Đi lính Lê Dương k phải chuyện chơi bời trông rau nuôi lợn.
Cách 4: Kết hôn

Riêng các nước Bắc Âu. thủ tục bảo lãnh kết hôn KHÔNG cần chứng minh tài chính. Đơn xin bảo lãnh nộp thẳng cho Sở Di Trú thông qua ĐSQ hoặc làm online.

Vì sao k cần chứng minh tài chính: Thất nghiệp nhà nước nuôi :lmao:. Chỉ cần được chấp nhận bảo lãnh, có thẻ cư trú lâu dài hay còn gọi là visa A là đủ để đăng ký xin trợ cấp thất nghiệp, không cần có quốc tịch. Mức trợ cấp là 37.9eu/ngày trước thuế, tức là khoảng 1 củ/ngày, 5 ngày/tuần. Tất nhiên để đc nhận trợ cấp bạn phải đi học tiếng, đi tham gia các khóa training do bọn xã hội chỉ định chứ k phải ngồi chơi xơi nước, nhưng đi học khá nhàn, chả áp lực mẹ gì.

Thời gian thụ lý đơn xin bảo lãnh vợ chồng là 9 tháng maximum. Tức là sau 9 tháng Sở di trú phải trả lời chấp nhận hay từ chối đơn của bạn. Nếu có con chung ( như trường hợp vợ mình ) thì thời gian là 2 tuần. Vâng, 2 tuần kể từ ngày nộp đơn online là đã có thẻ cư trú gửi về ĐSQ và ĐSQ gửi về tận nhà bạn.

Đợt mình lên DSQ Phần Lan tại HN đã từng gặp rất nhiều trường hợp đang chờ NỘP LẠI đơn xin bảo lãnh vì đã bị TỪ CHỐI trước đấy. Nếu k có con chung sẽ khó hơn, bị điều tra mối quan hệ, nghi ngờ kết hôn giả là tạch ngay lập tức. Các câu hỏi khi kết hôn thường bị hỏi thì tham khảo ở link này :
https://www.finlandforum.org/viewtopic.php?f=2&t=96969

new_adm

Reaction score
0
LoveNF said:
Bắt nguồn từ thớt này: https://vozforum.org/showthread.php?t=7443472, thấy ae cũng quan tâm vụ định cư Bắc Âu và EU nên ra tạo thớt mới

Hỏi

Trả lời:

Đọc xong thấy khó quá. Cách kết hôn chắc tạch rồi tại đã lấy vợ. Cách 1 học master :bye::bye::bye: đéo dễ ăn đâu
Cách 2 có vẻ được. Nhưng cũng không hoàn toàn.
Cách đi lính chắc cũng tạch vì mình cao có 1m64 :bye::bye::bye:
Má, có cách nào khác không thím :sad::sad::sad:
Sent using vozFApp

thitcholaotien

Reaction score
0
Thích nhất Thụy Sỹ. Cố sau này sang đấy du học rồi kiếm quốc tịch sau :adore:

Gửi bằng vozFApp

Reaction score
24
Ở mẹ mày nhà cho lành.

new_adm said:
Đọc xong thấy khó quá. Cách kết hôn chắc tạch rồi tại đã lấy vợ. Cách 1 học master :bye::bye::bye: đéo dễ ăn đâu

Sent using vozFApp

quangteoquang

Reaction score
0
Có bằng Masters về Kĩ Sư trường trong top 50 ở U.S có khả năng xin việc bên đó không thớt?

LoveNF

Reaction score
0
nhung.chiec.rang.bay said:
ơ, anh là chồng chị T.H à :))))
K bạn. mình là clone của tủ lạnh. :pudency:. Mình cũng tổng hợp lại các case mà mình biết. Bạn cũng ở Helsinki thì bữa nào giao lưu nhé :shame:

new_adm said:

Sent using vozFApp
Còn mà lười viết lắm. Có 1 cách khá là tà đạo nhưng inbox mình chỉ cho nhưng phải hi sinh 10 năm cuộc đời :sweat:

LoveNF

Reaction score
0
quangteoquang said:
Có bằng Masters về Kĩ Sư trường trong top 50 ở U.S có khả năng xin việc bên đó không thớt?
Cứ apply thôi bạn :pudency:, mình k phải HR nên chịu. :sosad: