Cần giúp Thay card raid cho server cổ

Berberin

Reaction score
0
Chỗ mình có 2 em HP ProLiant ML350 Generation 4p (G4p) từ đời Tống, chạy ổ SCSI cũng từ đời Tống. Nhờ các bác tư vấn xem có thể cắm thêm RAID card mới để chạy ổ SAS dung lượng lớn không? Mục đích làm NAS và chạy một vài services nhè nhẹ. Thanks.

casabala

Reaction score
0
Berberin said:
Chỗ mình có 2 em HP ProLiant ML350 Generation 4p (G4p) từ đời Tống, chạy ổ SCSI cũng từ đời Tống. Nhờ các bác tư vấn xem có thể cắm thêm RAID card mới để chạy ổ SAS dung lượng lớn không? Mục đích làm NAS và chạy một vài services nhè nhẹ. Thanks.
Tốt nhất bác lấy tiền mua card RAID mới để build 1 cái mới, con này khởi động lên kêu như trực thăng mà bác đòi làm NAS, con này sơn lại thùng xong gắn thêm tựa lưng làm ghế ngồi bàn ăn cho con trẻ đi bác ơi, ồn và tốn điện..

chaikun

Reaction score
0
casabala said:
Tốt nhất bác lấy tiền mua card RAID mới để build 1 cái mới, con này khởi động lên kêu như trực thăng mà bác đòi làm NAS, con này sơn lại thùng xong gắn thêm tựa lưng làm ghế ngồi bàn ăn cho con trẻ đi bác ơi, ồn và tốn điện..
vậy bác chưa biết bọn isilon nó ồn thế nào đâu:byebye:

Berberin

Reaction score
0
Đúng là ồn và tốn điện, nhưng giờ 2 cháu vẫn đang chạy. Mình muốn mở rộng không gian lưu trữ để bắt nó cõng thêm vài dịch vụ nữa cho đỡ lãng phí tiền điện. Nhờ các bác tư vấn xem con này cần thay tháo nâng cấp như nào để chơi được ổ SAS mới vậy?

chaikun

Reaction score
0
Berberin said:
Đúng là ồn và tốn điện, nhưng giờ 2 cháu vẫn đang chạy. Mình muốn mở rộng không gian lưu trữ để bắt nó cõng thêm vài dịch vụ nữa cho đỡ lãng phí tiền điện. Nhờ các bác tư vấn xem con này cần thay tháo nâng cấp như nào để chơi được ổ SAS mới vậy?
theo em thì bác tống quách nó đi kiếm con dell 2100 về mà chạy :chaymau: đỡ ồn mà ổn hơn

sigel

Reaction score
2
gắn được, con này có khe pci-e. Nhưng ổ sas thì phải mua cái hộc 5 in 3 để gắn lên khay cd chứ không nhét vào dưới được.
controller:
Smart Array P600 Controller

Nếu liều thì search bên box chợ, có mấy ông bán mấy cái card sas giá rẻ của hp đấy.
//Main con này có 2 port sata đấy, nếu tiết kiệm thì mua ổ về

Berberin

Reaction score
0
chaikun said:
theo em thì bác tống quách nó đi kiếm con dell 2100 về mà chạy :chaymau: đỡ ồn mà ổn hơn
Thank các bác, chỗ mình mua sắm ko dễ dàng gì, chổi cùn, giẻ rách cũng phải cố đến khi nó oẳng hẳn.

sigel said:
gắn được, con này có khe pci-e. Nhưng ổ sas thì phải mua cái hộc 5 in 3 để gắn lên khay cd chứ không nhét vào dưới được.
controller:
Smart Array P600 Controller

Nếu liều thì search bên box chợ, có mấy ông bán mấy cái card sas giá rẻ của hp đấy.
//Main con này có 2 port sata đấy, nếu tiết kiệm thì mua ổ về
Hiện tại mình cắm full 2 port SATA rồi, manual của máy bảo mỗi chân đc 250GB, mình gắn 1 chân 250GB thì bình thưởng, gắn 1 chân ổ WD xanh, 2TB thì bad tứ tung, không biết có phải do máy ko support ko nữa.

Linh kiện server chợ thì mình ko dám, P600 giờ mua đâu được hả bác? Bác xem
dùm cái đống ở Siêu siêu nhỏ này có cái nào cắm đc ko ạ:
Code: https://www.sieuthimaychu.vn/index.php/Danh_Muc_San_Pham/655/HP-

sigel

Reaction score
2
Berberin said:
Thank các bác, chỗ mình mua sắm ko dễ dàng gì, chổi cùn, giẻ rách cũng phải cố đến khi nó oẳng hẳn.

Hiện tại mình cắm full 2 port SATA rồi, manual của máy bảo mỗi chân đc 250GB, mình gắn 1 chân 250GB thì bình thưởng, gắn 1 chân ổ WD xanh, 2TB thì bad tứ tung, không biết có phải do máy ko support ko nữa.

Linh kiện server chợ thì mình ko dám, P600 giờ mua đâu được hả bác? Bác xem
dùm cái đống ở Siêu siêu nhỏ này có cái nào cắm đc ko ạ:
Code: https://www.sieuthimaychu.vn/index.php/Danh_Muc_San_Pham/655/HP-
P600 thì chịu nhưng nếu là khe pcie thì có nhiều loại card găm vô đc lắm.
Bác tham khảo bên này thử, giá cũng rẻ có hư thì bỏ chứ không phải tiếc
https://vozforums.com/showthread.php?t=3827861
Nhưng họ chịu ship hay k thì mình k chắc.

Berberin

Reaction score
0
sigel said:
P600 thì chịu nhưng nếu là khe pcie thì có nhiều loại card găm vô đc lắm.
Bác tham khảo bên này thử, giá cũng rẻ có hư thì bỏ chứ không phải tiếc
https://vozforums.com/showthread.php?t=3827861
Nhưng họ chịu ship hay k thì mình k chắc.
Thank bác, chiều nay thằng bạn hứa cho mượn 1 card rút từ con IBM gì đó nhà nó, mình thử súng phát xong tính mua sau. Làm việc ở cái nơi bựa vãi hàng, $ thì ko muốn mất mà cái gì cũng muốn có :gach:

kunbong

Reaction score
0
Đơn giản nhất là bạn tìm mua một cái card PCI to SATA cho nó hợp thời. Còn card PCI to SAS thì cũng có nhưng mà khó tìm mua đấy.