Thằng bạn mới mua dàn PC hơn 15 củ như này, xem dùm mình với mấy thím

HauVeBien

Reaction score
0
vvv said:
Chạy máy ảo cần nhiều core ko cần xung :chaymau:,
Dàn trên cày giả lập là ngon rồi! Còn giá thì bị chém tầm 2 củ. Nhưng nếu mua hàng new gom có bảo hành thì cũng dc, còn mấy bác trên tính giá thợ, hbh, mua lẻ về tự lắp bao test thì giá chả thấp

via vozForums for iPhone
Nó còn tùy vào giả lập/VM nào nữa bạn nhé, đầy giả lập chỉ chạy có Single-thread đó. Còn Multi-thread thì 1 core của con Ryzen khỏe hơn rất nhiều 1 core của Xeon hàng thải thớt đăng rồi, nên dựa vào số lượng core giờ k chính xác nữa đâu :chaymau: Bảo ko cần xung là quá sai rồi
ngày xưa mình cài Proxmox chạy GPU Passthrough nên vụ này khá rõ.
Ví dụ: con Ryzen share 1 máy ảo là 2 core khỏe hơn mẹ con Xeon Sandy share 1 máy ảo tận 4 core chẳng hạn.
Nên cái câu Bảo máy cần nhiều core chứ không cần xung là ko chính xác. Thậm chí có máy ảo còn cho thiết lập cả core ảo luôn. 12 thread nó nhận là 12 core luôn đó:chaymau:

Sếp của Voz giờ còn chơi Ryzen ầm ầm, mà vẫn có mấy anh trên này bảo thủ quá.
https://vozforum.org/showthread.php?t=7707144

vvv

Reaction score
0
HauVeBien said:
Nó còn tùy vào giả lập/VM nào nữa bạn nhé, đầy giả lập chỉ chạy có Single-thread đó. Còn Multi-thread thì 1 core của con Ryzen khỏe hơn rất nhiều 1 core của Xeon hàng thải thớt đăng rồi, nên dựa vào số lượng core giờ k chính xác nữa đâu :chaymau: Bảo ko cần xung là quá sai rồi
ngày xưa mình cài Proxmox chạy GPU Passthrough nên vụ này khá rõ.
Ví dụ: con Ryzen share 1 máy ảo là 2 core khỏe hơn mẹ con Xeon Sandy share 1 máy ảo tận 4 core chẳng hạn.
Nên cái câu Bảo máy cần nhiều core chứ không cần xung là ko chính xác. Thậm chí có máy ảo còn cho thiết lập cả core ảo luôn. 12 thread nó nhận là 12 core luôn đó:chaymau:
Thím có biết nó giả lập bao nhiêu acc ko? Chạy cùng lúc bao nhiêu cái giả lập ko? Game giả lập thì cần gì đến xung cao đến 4. Như máy tính đâu, trung bình là 2.5 quá ổn. Cái này nó nặng về đa nhiệm, cần nhiều core để đảm bảo ko bị crash! Còn core ảo nó giả lập chỉ để phân đều hiệu năng cho 1 tiến trình, đằng này nó chạy nhiều tiến trình cùng lúc thì phải nhiều core thật mới hiệu quả.

via vozForums for iPhone

bancaseiphone

Reaction score
0
Hỏi ké ae cái

MAIN Gigabyte X99P-SLI Ultra Durable LGA 2011v3
CPU Intel Xeon Broadwell-E E5-2630v4 2.2GHz 25MB Cache LGA 2011v3

Đang dùng 2 thanh ram RAM Corsair Vengeance LED 8GB bus 2666 cas 16 RED. => 2 * 8 = 16GB

H gắn thêm 2 thanh CORSAIR Vengeance LPX 16GB DDR4 3000MHz CL16 Memory Kit => 2 * 16 = 32GB

Tổng ram: 48GB

Mà 2 con khác bus, lúc chạy thì main nó tự hạ bus con cao xuống ngang con thấp phải k. Rồi nếu mà chạy v liên tục thời gian dài có ảnh hưởng gì k :go:

HauVeBien

Reaction score
0
vvv said:
Thím có biết nó giả lập bao nhiêu acc ko? Chạy cùng lúc bao nhiêu cái giả lập ko? Game giả lập thì cần gì đến xung cao đến 4 Như máy tính đâu, trung bình là 2.5 quá ổn- điện thoại 2.5 là quá khủng về xung rồi. Cái này nó nặng về đa nhiệm, cần nhiều core để đảm bảo ko bị crash! Còn core ảo nó giả lập chỉ để phân đều hiệu năng cho 1 tiến trình, đằng này nó chạy nhiều tiến trình cùng lúc thì phải nhiều core thật mới hiệu quả.
Chưa kể chạy 2cpu là 16 coẻ, con 3600 chỉ mạnh về xung, đa nhiệm thì hít khói nhé
via vozForums for iPhone
Ai bảo đa nhiệm 3600 hít khói thế bạn ????
3600 đa nhiệm cũng tương đương 2 con Xeon hàng thải thớt đăng thôi, mình đã post số liệu trong thớt này, chịu khó tìm lại, và mình tính theo tăng tuyến tính, nhưng thực tế là chạy 2U thì méo đc tuyến tính như thế vì độ trễ giữa 2 cpu là rất lớn, gây ra giảm hiệu năng. Chưa kể 2 con CPU này toả nhiệt lượng lớn gây throttle xung giảm hiệu năng tiếp bạn nhé. 2020 rồi bớt bảo thủ và tỉnh ngộ đi
Giờ ôm mấy con Xeon thải về làm gì cho khổ dâm, lại còn nhiều core thì hạn chế crash nữa chứ, kiến trúc cpu khác hẳn nhau, nên ko phải cứ 1 chương trình thì 1 core của 2 con CPU load bằng nhau đâu. 1 core Con Ryzen nó load thấp hơn 1 core con xeon thì sao ?
Vậy người ta mới sinh ra cái Single thread với Multithread để đánh giá một cách khái quát đó.

Sent using vozFApp

vvv

Reaction score
0
HauVeBien said:
Ai bảo đa nhiệm 3600 hít khói thế bạn ????
3600 đa nhiệm cũng tương đương 2 con Xeon hàng thải thớt đăng thôi, mình đã post số liệu trong thớt này, chịu khó tìm lại, và mình tính theo tăng tuyến tính, nhưng thực tế là chạy 2U thì méo đc tuyến tính như thế vì độ trễ giữa 2 cpu là rất lớn, gây ra giảm hiệu năng. Chưa kể 2 con CPU này toả nhiệt lượng lớn gây throttle xung giảm hiệu năng tiếp bạn nhé. 2020 rồi bớt bảo thủ và tỉnh ngộ đi

Sent using vozFApp
Thím cứ mua về chạy tầm 30 cái nox là biết thôi chứ em bảo thủ gì đâu , điểm benmark ko nói lên nhiều điều

via vozForums for iPhone

HauVeBien

Reaction score
0
vvv said:
Thím cứ mua về chạy tầm 30 cái nox là biết thôi chứ em bảo thủ gì đâu , điểm benmark ko nói lên nhiều điều

via vozForums for iPhone
Giờ ôm mấy con Xeon thải về làm gì cho khổ dâm, lại còn nhiều core thì hạn chế crash nữa chứ, kiến trúc cpu khác hẳn nhau, nên ko phải cứ 1 chương trình thì 1 core của 2 con CPU load bằng nhau đâu. 1 core Con Ryzen nó load thấp hơn 1 core con xeon thì sao ?
Vậy người ta mới sinh ra cái Single thread với Multithread để đánh giá một cách khái quát đó.
Vừa thì bảo đa nhiệm con xeon hơn hẳn Ryzen giờ lại kêu benchmark ko nói lên đc cái gì, nta review render thực tế ầm ầm trên mạng rồi đó. Mấy con hàng thải xeon này là quá khứ rồi
Render đc coi là Multi-thread nhỉ ?

Sent using vozFApp

rookie

Reaction score
0
thanhlongzzz said:
i5 3570
b75
ram 16gb
card gtx 750ti

cả bộ 5tr chiến medium pubg nhé
Bộ này chiến medium pubg mobile à thím :pudency:

vvv

Reaction score
0
HauVeBien said:
Vừa thì bảo đa nhiệm con xeon hơn hẳn Ryzen giờ lại kêu benchmark ko nói lên đc cái gì, nta review render thực tế ầm ầm trên mạng rồi đó. Mấy con hàng thải xeon này là quá khứ rồi
Render đc coi là Multi-thread nhỉ ?

Sent using vozFApp
Thím phải so sánh giá trị mình nhận được bằng/ số tiền mình bỏ ra. Giá nhẹ hơn gần gấp đôi, giá trị về mục đích sử dụng cứ cho là sấp xỉ đi, thì thì thím Lấy cái nào :byebye:
Intel là là cái thông dụng! Hỗ trợ nhiều về tính chuyên dụng cho mục đích render hay giả lập.
via vozForums for iPhone

atrungkakadn

Reaction score
0
Mới hốt con 30 triệu
NEW ALIENWARE AURORA PRO RYZEN™ EDITION PC GAMING

CPU AMD Ryzen™ 7 3700X (8-Core, 32MB L3 Cache, Max Boost Clock of 4.4GHz)

Mainboard Alienware AMD B550A

Windows 10 Home

VGA AMD Radeon™ RX 5700 XT 8GB GDDR6

Ram 16GB Dual Channel HyperX™ FURY DDR4 XMP at 2666MHz

Rom 512GB M.2 PCIe NVMe SSD

Liquid Cooled
Dark Side of the Moon chassis with High-Performance CPU Liquid Cooling and 850W Power Supply

Wireless
Killer Wi-Fi 6 AX1650 (2x2) and Bluetooth 5.0

Case Alienware Aurora Pro Ryzen Edition