maiyeuem

Reaction score
1
hoakylan said:
Cao với thấp thì có liên quan gì đến chiều cao đâu nhỉ? Nếu có chắc là dậy thì sớm có lợi hơn, vì lúc đó xương cốt nó chưa "cốt hóa" còn nhiều tổ chức sụn kèm thêm hormon tăng trưởng sản xuất nhiều lúc đó thì sẽ phát triển nhanh hơn. Còn khi dậy thì muộn, khoảng 16-18 tuổi thì khi đó xương hầu hết đã cốt hóa hết rồi, thêm hormon tăng trưởng nó cũng k thể tăng nhiều hơn được. Đó là lý thuyết vậy, cơ mà thực tế lại ngược lại, k nói so sánh giữa nam nam hay nữ nữ. Nếu so sánh giữa nam nữ thì nữ thường dậy thì sớm hơn nam, nhưng cuối cùng nữ thì đa số thấp hơn nam :byebye:

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 5 bằng vozFApp
khó hiểu

///
hồi cấp 3 e lùn hơn 80% con trai lớp, giờ 23 tuổi rồi về nhìn ai cũng thấp hơn mình

daivietcaotankz

Reaction score
0
hoakylan said:
Cao với thấp thì có liên quan gì đến chiều cao đâu nhỉ? Nếu có chắc là dậy thì sớm có lợi hơn, vì lúc đó xương cốt nó chưa "cốt hóa" còn nhiều tổ chức sụn kèm thêm hormon tăng trưởng sản xuất nhiều lúc đó thì sẽ phát triển nhanh hơn. Còn khi dậy thì muộn, khoảng 16-18 tuổi thì khi đó xương hầu hết đã cốt hóa hết rồi, thêm hormon tăng trưởng nó cũng k thể tăng nhiều hơn được. Đó là lý thuyết vậy, cơ mà thực tế lại ngược lại, k nói so sánh giữa nam nam hay nữ nữ. Nếu so sánh giữa nam nữ thì nữ thường dậy thì sớm hơn nam, nhưng cuối cùng nữ thì đa số thấp hơn nam :byebye:
Gửi từ Xiaomi Redmi Note 5 bằng vozFApp
Sai rồi thí chủ, dậy thì sớm là bọn đột biến, yếu tố môi trường sống ảnh hưởng đến tâm sinh lý khiến bọn nó dậy thì sớm, bọn này cao nhanh nhưng chững lại cũng nhanh hầu như là dừng tăng trưởng luôn

Gửi từ iPhone XS bằng vozFApp

risket190

Reaction score
0
daydreamm said:
Mình lớp 6 là dậy thì, từ nhỏ đã cao nhất nhì khối, sau đó lên lớp 8,9 thì ngừng cao, giờ 1m65. ANH HỌ mình cũng y chang, dc 1m67
Tụi bạn ngày xưa đứng = vai mình, lên lớp 11,12 mới vỡ giọng, giờ đứa thấp nhất cũng 1m7. Mà nhiều đứa chứ ko phải 1
Moá nguy hiểm quá . E mình học lớp 5 mà 1m56 râu lún phún:(
Được gửi từ iPhone - vozForums

ctw_god

Reaction score
0
daydreamm said:
Mình lớp 6 là dậy thì, từ nhỏ đã cao nhất nhì khối, sau đó lên lớp 8,9 thì ngừng cao, giờ 1m65. ANH HỌ mình cũng y chang, dc 1m67
Tụi bạn ngày xưa đứng = vai mình, lên lớp 11,12 mới vỡ giọng, giờ đứa thấp nhất cũng 1m7. Mà nhiều đứa chứ ko phải 1
Giống thím này. Dm đang 1m65 giờ bạn nè 1m7 m8 hết :(
Được gửi từ mầm non của Đảng - vozForums

tiengsetmaudo

Reaction score
0
Đang có thông tin là: Uống sữa làm dậy thì sớm, rất không tốt cho trẻ.
Không biết anh em nghĩ sao?

risket190

Reaction score
0
tiengsetmaudo said:
Mình cũng biết Thông tin này. Nhưng là báo chí trong nước nên ko ti tưởng lắm. Thím có link nước ngoài ko
Được gửi từ iPhone - vozForums

daivietcaotankz

Reaction score
0
tiengsetmaudo said:
Sữa không liên quan, cái yếu tố khiến bọn nó dậy thì sớm là do môi trường sống ảnh hưởng tới tâm sinh lý

Môi trường lành mạnh thì dậy thì muộn nhưng phát triển vượt bậc cả về thể chất lẫn tinh thần

Gửi từ iPhone XS bằng vozFApp