[TÂM SỰ] Những dự án web mà các anh thường làm trong sự nghiệp dev?

Discussion in 'Chuyện trò linh tinh™' started by somethingimportantinhere, Jan 12, 2019.

1. Last Updated 12-01-2019 at 15:11
    Hỡi mấy anh em dev của mọi loại ngôn ngữ từ PHP, NodeJS, ASP, Java, Python...
    Trong sự nghiệp làm dev từ trước đến giờ các anh hay làm dự án gì ạ, web bán hàng, quản lý bán hàng, giới thiệu sản phẩm, giới thiệu công ty, hay là web phim, nhạc, web thương mại điện tử, tài chính, chứng khoán, quản lý kho vận, logistics hay là web giáo dục, dạy học...
    Nếu có chút kỉ niệm hay lời khuyên cho thế hệ đi sau thì các anh sẽ nói gì ạ.

Em xin trình bày trước:
    Em là newbie, đang học Java, hiện đang làm trang web bán hàng theo đồ án của lớp học.
    Em mới thôi nên chưa có nhiều kinh nghiệm để khuyên nhủ được ai, nhưng nếu cho phép em được nói thì, để việc học lập trình nhanh tiến bộ thì chịu khó làm nhiều, thực hành nhiều, tự code nhiều, suy ngẫm nhiều, đọc nhiều.

Và em mong chờ ý kiến từ các anh ạ.

Hỡi mấy anh em dev của mọi loại ngôn ngữ từ PHP, NodeJS, ASP, Java, Python...
    Trong sự nghiệp làm dev từ trước đến giờ các anh hay làm dự án gì ạ, web bán hàng, quản lý bán hàng, giới thiệu sản phẩm, giới thiệu công ty, hay là web phim, nhạc, web thương mại điện tử, tài chính, chứng khoán, quản lý kho vận, logistics hay là web giáo dục, dạy học...
    Nếu có chút kỉ niệm hay lời khuyên cho thế hệ đi sau thì các anh sẽ nói gì ạ.

Em xin trình bày trước:
    Em là newbie, đang học Java, hiện đang làm trang web bán hàng theo đồ án của lớp học.
    Em mới thôi nên chưa có nhiều kinh nghiệm để khuyên nhủ được ai, nhưng nếu cho phép em được nói thì, để việc học lập trình nhanh tiến bộ thì chịu khó làm nhiều, thực hành nhiều, tự code nhiều, suy ngẫm nhiều, đọc nhiều.

Và em mong chờ ý kiến từ các anh ạ.

2. CuongNQ

CuongNQ New Member

Làm web nhỏ dưới 20 triệu bây giờ đâu cần tới Dev, dùng các instant website như thế này thì 2 ngày là có một web bán hàng ngon:

Link đã ẩn. Bạn cần đăng nhập

Function thì có khi các web 20 triệu build from scratch phải chạy dài.

3. nhưng em nghĩ sẽ khó cho việc thêm cac tính năng như tìm kiếm, sắp xếp, kết hợp bán hàng với quản lí kho hàng, hóa đơn, doanh thu, lợi nhuận...
    còn dùng có ngôn ngữ lập trình cùng cơ sở dữ liệu thì em nghĩ sẽ dễ thực hiện hơn.

mà anh cho em hỏi cái web như vừa rồi là báo giá 20tr hả anh.

4. tnc.ckz

tnc.ckz New Member

Lời khuyên cho mấy ông mới đi làm là hard code ít thôi nhé :gach:

5. phimyo

phimyo New Member

Dev thì web nào cũng làm thôi bạn. Khách cứ đưa yêu cầu là trong khả năng là làm hết.

6. cái nào mà cần số liệu cụ thể thì em lại gán nó vào biến final (hằng số) để tránh hardcode ạ. sau này muốn sửa gì thì vào ngay biến final mà sửa. Thầy em chỉ em thế.
    :)

7. CuongNQ

CuongNQ New Member

Bán được giá nào là do cố vấn. Cố vấn xịn báo 20 hay 40 thì bên client cũng phải nghe thôi.

Dĩ nhiên còn tùy khách hàng, nếu là chị bán hàng online thì báo 1.5 triệu có khi vẫn chê mắc.

8. thường làm hoặc thường gặp nhất là loại nào vậy anh.

9. sswwwwwwss

sswwwwwwss New Member

Có lời khuyên đến thớt là sáng nào cũng làm cốc cafe, không mắt nhắm mắt mở delete from quên where như mình thì lại tỉnh ngủ cả tuần

Sent from Xiaomi MI 8 using vozFApp

10. Language Link

Language Link New Member

Nhỡ mà cơ sở dữ liệu có hàng triệu record thì thím tính sao ... :pudency:

comments powered by Disqus

Share This Page

1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice