Tâm sự của một sinh viên mới ra trường!

letuanbaoIT

Reaction score
0
Chào tất cả mọi người, mình là sinh viên năm cuối đại học, tình cờ vào page thấy mọi người có bàn về chuyện sinh viên ra trường, nên làm công ty lớn hay start-up. Minh xin được chia sẽ một số trải nghiệm như sao, vào khoảng năm 3 khi thời gian học của mình có phần flexible hơn, mình đã cố gắn đi xin thực tập, phỏng vấn và làm việc tại các công ty công nghệ. Mình không nói bao đồng tất cả, nhưng hiện tại các start-up để lại ấn tượng cho mình khả xấu. Cụ thể là mình vừa mới trả qua 4 tháng làm việc không lương, không phục cấp vễ xăng xe và ăn uống tại 1 start-up về product. Tất cả những gì mình được khích lệ là "là đây là môi trường học tập tốt nhất".
Cảm xúc thật khó nói, mình chưa hề nghĩ theo hướng là bóc lột hay gì cả, nhưng mình nhớ có những tuần không có tiết ở trường, mình làm full time từ thứ 2 đến thứ 7, rồi sau nhiều tuần như vậy, mình lại không thể mua được cho bản thân 1 chai nước. Sau khi mình nghỉ công ty đó, mình lại được 1 start up khác mời làm chung, bọn họ hẹn mình 1 ngày, giới thiệu về dự án, và bản code từ trước đó, mình tới và code cho họ từ 10 giờ sáng tới 4h chiều, không ăn trưa, họ lại hẹn mình gắp 1 ngày khác giao task và code tiếp, khi mình hỏi về lương, thì họ nói "làm 1 tháng đi rồi hãy bàn tới lương", mình từ chối ngay lập tức. Nhưng các công ty lớn và vừa thì gần đây làm mình rất cảm tình, một là họ không nhân, còn không thì họ luôn offer 1 mức lương nhỏ nào đó cho mình. Nên suy nghĩ của mình ở hiện tại là tìm 1 môi trường học tập tốt là hay, nhưng cũng thực tế là luôn có lương đi theo nữa. Và hãy tính đường dài vừa đủ thôi, đừng tính quá xa, mà trở nên phi thực tế, cũng như, làm một công ty một thời gian, có gì không ổn, mình hoàn toàn có thể nhảy công ty được mà.
Dạo này công lớn cũng có phốt, startup thì mọc lên như nấm nên cũng phải có vài cái bị úng. Vậy thì bạn nên vào công ty lớn hay startup. Cả 2, tùy theo duyên của bạn. Nhưng vấn đề là bạn không được vào làm miễn phí (ok ok, nói vậy thôi chứ bác nào muốn làm free thì cứ làm), hãy đòi hỏi lương còn nếu không thì ít nhất phải trợ cấp tiền ăn tiền xăng. Vì sao? Bởi bạn cần phải sống, bạn cần có động lực. Ví dụ làm có lương nhưng cty gặp khó khăn, ok fine, em có thể chấp nhận tháng này ko lương hoặc lương trễ. Nhưng đừng bao giờ bỏ công sức làm miễn phí. Bởi nó vừa khổ, vừa ko có động lực và thường thể hiện là công ty ít quan tâm tới nv hoặc là "quá nghèo" (Mà vậy tức là dễ giải tán, sập tiệm).

Nile_Jazz_List

Reaction score
0
:chaymau: trc mình cũng làm cho 1 startup, mình học đt mà sau kiêm cả cơ khí, xe ôm, marketing cho cty luôn :sexy: học đc rõ nhiều kỹ năng nhưng vẫn p chạy
Sent from Samsung ???? using vozFApp

letuanbaoIT

Reaction score
0
Nile_Jazz_List said:
:chaymau: trc mình cũng làm cho 1 startup, mình học đt mà sau kiêm cả cơ khí, xe ôm, marketing cho cty luôn :sexy: học đc rõ nhiều kỹ năng nhưng vẫn p chạy

Sent from Samsung ???? using vozFApp
:sexy::sexy::sexy::sexy:

lite2210v2

Reaction score
0
Nếu bàn về chuyện nên thực tập/đi làm cho startup hay cty lớn thì có nhiều vấn đề lắm. Nhưng đầu tiên bạn phải trả lời được câu hỏi: "Bạn đi làm vì điều gì?" hay "Bạn mong đợi điều gì ở cty này?"

Cty lớn thì bạn đc training bài bản hơn, quy trình rõ ràng, công việc phù hợp, dù bạn có đang thực tập thì công việc cũng đúng chuyên môn hơn với startup. Ngoài ra còn có phụ cấp, cơ hội trở thành nhân viên tại cty và những vấn đề phúc lợi khác.

Startup thì cũng có những quyền lợi như trên, nhưng khả năng bạn kiếm đc startup như thế không cao. Sẽ có khả năng bạn rơi vào trường hợp như thớt. Nhưng nó có cơ hội mà cty lớn không có, đó là bạn cơ hội tìm hiểu mô hình kinh tế của cty này, có thể học hỏi đc nhiều thứ ngoài techical, may mắn hơn thì có thể trở thành 1 phần của cty. 1 trong 10 nhân viên thì khác với 1 trong 1000 nhân viên, tầm ảnh hưởng sẽ khác hơn, khả năng tiến xa hơn.

Tựu chung lại thì mình vẫn hỏi là: "Bạn mong đợi gì ở cty?"
Nếu bạn đi làm vì tiền, vì phúc lợi, hoặc bạn đang muốn học hỏi về technical, về quy trình, muốn mọi thứ bài bản thì nên đi làm cty lớn.
Còn bạn muốn bay nhảy, muốn tiến xa hơn, muốn biết nhiều hơn ngoài technical, muốn thách thức, muốn liều, chấp nhận chơi xổ số thì chơi với startup. Nhấn mạnh là startup sẽ có cơ hội nhiều hơn, nhưng nó cũng chỉ là cơ hội thôi. Không có gì đảm bảo rằng cơ hội đó sẽ đến với bạn, và bạn biến cơ hội đó thành hiện thực được.

Tóm lại thì mình vẫn thấy làm startup khổ chết mợ, chủ yếu là bạn thấy đánh đổi cái khổ đó được cái gì, có đáng không

----
Đây là nhận định của mình về 1 số trường hợp mình đã gặp, nói tổng quát là thế thôi. Tất nhiên là sẽ có cty lớn làm ăn lôm côm, startup nhưng mọi thứ có quy trình... nhưng đó là thiểu số. Chi tiết tới mức đó thì mình chịu.

Lạm bàn thêm tí nữa, startup ban đầu là để những dự án có ý tưởng đột phá, đang trên đà phát triển. Nhưng hiện tại nó lại được dùng để chỉ những cty nhỏ. Cứ cty nào ít nhân viên thì tự gán cái mác startup vào, thượng vàng hạ cám lẫn lộn cả :sweat:

Thongdong

Reaction score
0
E chưa ra trường các bác ợ. Nghe chừng kiểu này cũng ngán nhỉ. Chắc ra trường chắc nhảy vào cty lớn luôn :sweat::sweat:

amarifleur

Reaction score
0
Cái các bạn cần là chọn người chứ không phải là chọn công ty, tìm người giỏi mà theo :sexy:

angularvn

Reaction score
0
lite2210v2 said:
Nếu bàn về chuyện nên thực tập/đi làm cho startup hay cty lớn thì có nhiều vấn đề lắm. Nhưng đầu tiên bạn phải trả lời được câu hỏi: "Bạn đi làm vì điều gì?" hay "Bạn mong đợi điều gì ở cty này?"

Cty lớn thì bạn đc training bài bản hơn, quy trình rõ ràng, công việc phù hợp, dù bạn có đang thực tập thì công việc cũng đúng chuyên môn hơn với startup. Ngoài ra còn có phụ cấp, cơ hội trở thành nhân viên tại cty và những vấn đề phúc lợi khác.

Startup thì cũng có những quyền lợi như trên, nhưng khả năng bạn kiếm đc startup như thế không cao. Sẽ có khả năng bạn rơi vào trường hợp như thớt. Nhưng nó có cơ hội mà cty lớn không có, đó là bạn cơ hội tìm hiểu mô hình kinh tế của cty này, có thể học hỏi đc nhiều thứ ngoài techical, may mắn hơn thì có thể trở thành 1 phần của cty. 1 trong 10 nhân viên thì khác với 1 trong 1000 nhân viên, tầm ảnh hưởng sẽ khác hơn, khả năng tiến xa hơn.

Tựu chung lại thì mình vẫn hỏi là: "Bạn mong đợi gì ở cty?"
Nếu bạn đi làm vì tiền, vì phúc lợi, hoặc bạn đang muốn học hỏi về technical, về quy trình, muốn mọi thứ bài bản thì nên đi làm cty lớn.
Còn bạn muốn bay nhảy, muốn tiến xa hơn, muốn biết nhiều hơn ngoài technical, muốn thách thức, muốn liều, chấp nhận chơi xổ số thì chơi với startup. Nhấn mạnh là startup sẽ có cơ hội nhiều hơn, nhưng nó cũng chỉ là cơ hội thôi. Không có gì đảm bảo rằng cơ hội đó sẽ đến với bạn, và bạn biến cơ hội đó thành hiện thực được.

Tóm lại thì mình vẫn thấy làm startup khổ chết mợ, chủ yếu là bạn thấy đánh đổi cái khổ đó được cái gì, có đáng không

----
Đây là nhận định của mình về 1 số trường hợp mình đã gặp, nói tổng quát là thế thôi. Tất nhiên là sẽ có cty lớn làm ăn lôm côm, startup nhưng mọi thứ có quy trình... nhưng đó là thiểu số. Chi tiết tới mức đó thì mình chịu.

Lạm bàn thêm tí nữa, startup ban đầu là để những dự án có ý tưởng đột phá, đang trên đà phát triển. Nhưng hiện tại nó lại được dùng để chỉ những cty nhỏ. Cứ cty nào ít nhân viên thì tự gán cái mác startup vào, thượng vàng hạ cám lẫn lộn cả :sweat:
Gì gì thì gì nhưng ko có chuyện làm không công nhá:stick:

PapaGhede

Reaction score
0
biết là Startup nhưng đi làm mà không công thì mơ đi nhé