[Tâm linh] Nếu vòng luân hồi là có thật thì phải làm gì để thoát khỏi nó ?

anhtin19

Reaction score
1
nói chuyện khoa học chút đi bạn, chỉ có con người và súc sinh ở trái đất hay còn gọi là trần gian mới luân hồi đầu thai, bạn phải làm một việc gì đó thoát tục (mà bên tôn giáo gọi là đi tu hay tích đức...) tức là tạo nên những năng lượng tích cực để khi chết đi linh hồn có một năng lượng đủ mạnh để thoát ra những hành tinh tiên tiến hơn bên ngoài (bên tôn giáo gọi là cõi tiên, cõi phật...) nơi mà khoa học kỹ thuật cực kỳ phát triển và không còn luân hồi chịu khổ. Ngược lại bạn làm điều xấu và điều ác thì năng lượng sẽ yếu và bạn đầu thai làm súc sinh hay tệ hơn là vào địa ngục.

lucasxiii

Reaction score
0
kidcrying said:
nói vậy là sai rồi Bác. Chỉ sợ là Bác đi tu ko làm tròn chử hiếu với cha mẹ. Cái mình sợ là cái cảm giác cắn rứt khi thấy cha mẹ về già mà ko có con cái săn sóc thôi. Chứ còn nói về cái chuyện nợ cha mẹ nàng dâu em nghĩ nó cũng ko quá lớn lao đâu. Trừ khi nào Bác là con một như em thì mới đắng đo suy nghĩ. Em nghe mấy thầy giảng sư như thầy Thích Pháp Hoà , thầy Thích Trí Huệ - Thầy Thích Chân Quang - Thầy Thích Phước Tiến nói là, nếu có thể thì mình đi tu, mình đi tu mình có thể giúp cho cha mẹ 3/10 phần công đức của mình hồi hướng cho cha mẹ mình ở kiếp này rồi mấy kiếp trước đó nữa cũng được phần công đức rồi cha mẹ mình nhiều đời nhiều kiếp cũng sẽ có cơ hội đc thoát khỏi sinh tử luân hồi đó Bác.
Mà thật sự nghĩ cái cỏi niết bàn, là trạng thái tâm con người ko còn tham sân si ko còn bất cứ ham muốn gì. Nó có giống như việc chúng ta tan vào hư vô và ko còn biết ko còn cảm nhận bất cứ điều gì nữa hay ko. Ko hiểu trạng thái đó nó như thế nào. :pudency:. Mà nếu Bác sống ở hiện tại mà Bác dẹp bỏ được hết mấy cái thói hư tật xấu của con người, hạn chế tham sân si thì cũng là Niết Bàn rồi. Còn cỏi của Đức Phật con người mình biết bao nhiêu tội lỗi, biết bao nhiêu thứ dơ bẩn... Ko biết bao giờ mới được... :sosad:
nếu Niết Bàn rồi, không còn gì cả: vô cầu, vô nghĩ, vô ưu, vô lo, vô sinh, vô tử, vô diệt...thì lúc đó "người Niết Bàn" sẽ là "cái gì" ?

hay Niết Bàn như Phật, thánh rồi lại phải suy nghĩ cách cứu đời, hộ đạo, trợ pháp => như thế thì lại lâm vào con đường "cầu" như trước rồi, vì có thứ để suy nghĩ, để lo lắng, để chăm chút => sinh ra "chấp niệm".

connection0708

Reaction score
0
kidcrying said:
nói vậy là sai rồi Bác. Chỉ sợ là Bác đi tu ko làm tròn chử hiếu với cha mẹ. Cái mình sợ là cái cảm giác cắn rứt khi thấy cha mẹ về già mà ko có con cái săn sóc thôi. Chứ còn nói về cái chuyện nợ cha mẹ nàng dâu em nghĩ nó cũng ko quá lớn lao đâu. Trừ khi nào Bác là con một như em thì mới đắng đo suy nghĩ. Em nghe mấy thầy giảng sư như thầy Thích Pháp Hoà , thầy Thích Trí Huệ - Thầy Thích Chân Quang - Thầy Thích Phước Tiến nói là, nếu có thể thì mình đi tu, mình đi tu mình có thể giúp cho cha mẹ 3/10 phần công đức của mình hồi hướng cho cha mẹ mình ở kiếp này rồi mấy kiếp trước đó nữa cũng được phần công đức rồi cha mẹ mình nhiều đời nhiều kiếp cũng sẽ có cơ hội đc thoát khỏi sinh tử luân hồi đó Bác.
Mà thật sự nghĩ cái cỏi niết bàn, là trạng thái tâm con người ko còn tham sân si ko còn bất cứ ham muốn gì. Nó có giống như việc chúng ta tan vào hư vô và ko còn biết ko còn cảm nhận bất cứ điều gì nữa hay ko. Ko hiểu trạng thái đó nó như thế nào. :pudency:. Mà nếu Bác sống ở hiện tại mà Bác dẹp bỏ được hết mấy cái thói hư tật xấu của con người, hạn chế tham sân si thì cũng là Niết Bàn rồi. Còn cỏi của Đức Phật con người mình biết bao nhiêu tội lỗi, biết bao nhiêu thứ dơ bẩn... Ko biết bao giờ mới được... :sosad:
Mình thấy đoạn đi tu hồi hướng giúp cha mẹ là đã vỡ mồm rồi. Thường thì các vị chân tu sẽ dùng câu, tự giác giác tha. Hiểu qua qua là tu hành thành phật xong, phải quay lại độ chúng sinh, trong đó có cả cha mẹ mình. Chứ ai tu người ấy chứng, hồi được thì phật đã túm cổ hết chúng sinh lên rồi.

ryajautb

Reaction score
35
CrazyFoxz said:
còn chơi voz còn luân hồi nhiều,bị ban xong lập nick mới cũng là 1 dạng luân hồi :sexy:
Ban là chết phân thân thôi bác ei :gach:
Sent from Samsung SM-N920C using vozFApp

fake1

Reaction score
0
HiepSiQuanDui said:
Trạng thái này như thế nào ? Làm sao để đạt đến trạng thái này ?
Làm sao giải thích được vị ngọt của đường cho một người chưa bao giờ nếm thử?
Cách làm thì đã ghi trong bát chánh đạo rồi, quan trọng là hiểu nó đến đâu và thực hành ntn thôi.
Sent from HUAWEI JSN-L22 using vozFApp

fake1

Reaction score
0
lucasxiii said:
nếu Niết Bàn rồi, không còn gì cả: vô cầu, vô nghĩ, vô ưu, vô lo, vô sinh, vô tử, vô diệt...thì lúc đó "người Niết Bàn" sẽ là "cái gì" ?

hay Niết Bàn như Phật, thánh rồi lại phải suy nghĩ cách cứu đời, hộ đạo, trợ pháp => như thế thì lại lâm vào con đường "cầu" như trước rồi, vì có thứ để suy nghĩ, để lo lắng, để chăm chút => sinh ra "chấp niệm".
Niết bàn là một trạng thái ko phải một điểm đến thì làm sao có người niết bàn? Cái trạng thái "xả lị" đó mà bạn nói thì ko còn cả về mặt vật lý lẫn tâm thì sao hình thành nên cái gọi là "cái gì" được nữa.
Đoạn thứ 2: như trên, và quan điểm phật giáo ko có "ai" "thứ gì" hay "đấng thần linh" nào xuống hay đứng từ trên chỉ xuống can thiệp vào cuộc sống của bạn.
Sent from HUAWEI JSN-L22 using vozFApp

HiepSiQuanDui

Reaction score
0
Mà đầu thai thế nào mà dân số thế giới tăng vèo vèo , ví dụ cách đây nhiều năm dân số thế giới 1 tỉ người còn bây giờ 7 tỉ người thì 6 tỉ người tăng lên là từ đâu ra , từ thú vật lên hay từ cỏ cây :chaymau:

bietdenbaogi0

Reaction score
0
HiepSiQuanDui said:
Mà đầu thai thế nào mà dân số thế giới tăng vèo vèo , ví dụ cách đây nhiều năm dân số thế giới 1 tỉ người còn bây giờ 7 tỉ người thì 6 tỉ người tăng lên là từ đâu ra , từ thú vật lên hay từ cỏ cây :chaymau:
Từ cả 2 nhé :)

Đùa chứ những chuyện không kiểm chứng được thì ít quan tâm hoặc không quan tâm.

Cái kiểm chứng được thì nên quan tâm và thực hành thử xem có như vậy không. Ví dụ: Đạo Phật giúp con người bớt khổ, Đạo Phật giúp con người hạnh phúc, Đạo Phật giúp con người sống không lo âu, Đạo Phật giúp con người đối nhân xử thế tốt hơn, Đạo Phật giúp con người an vui và vượt qua được nghịch cảnh,...