SV IT năm 1: cày trâu ICPC hay học development để kiếm kinh nghiệm sớm

k123cp

Reaction score
0
Chào các bác ạ, thấy trên này có vẻ nhiều cao nhân về công nghệ thông tin nên em mạn phép lên đây hỏi xin kinh nghiệm.

Tình hình hiện tại của em: Sinh viên năm nhất kì đầu tiên ( em đang ở Úc nên bắt đầu học vào tháng 3 ), biết cơ bản C, C++, Python, background toán khá cùi ( chuyên anh chứ không chuyên toán tin ) :sosad:. Thời gian rảnh tầm 4-6h/ngày.

Bây giờ em đang phân vân giữa 2 lựa chọn:

1. Cố đấm ăn xôi học thuật toán để đi competitive programming ( trình em tự thấy nếu cố thì có thể đạt kết quả khá regional ICPC sau ~1 năm, mà hơn nữa vùng em không có TQ Nga Ấn các loại nên dễ thở hơn ). Nhưng học trâu thì không có thời gian cho cái khác nữa :stick: Em một phần khá thích giải mấy coding problem, phần nữa là nếu đạt kq tốt thì có thêm cơ hội apply vào mấy đại gia công nghệ.

2. Học development như web, app vân vân để làm project/kiếm internship lấy kinh nghiệm sớm, củng cố hồ sơ.

Em tính sau này làm về data/AI (không chắc hoàn toàn nhưng cũng tầm 80%). Theo các bác đã có kinh nghiệm thì bây giờ nên chọn con đường nào. Em cảm ơn và hậu tạ các bác chai dầu ăn ạ :adore: