Cần giúp share thư mục và phân quyền truy cập trong mạng lan

Banh xoi chien

Reaction score
0
Chả là giờ chỗ mình có 1 PC cài win 10 cho làm máy chủ, nơi lưu trữ dữ liệu, và share cho các máy con trong công ty. Nhưng mà minh muốn phân quyền chỉnh sửa với từng thư mục, ví dụ thư mục A thì chỉ có máy A sẽ read/write được, các máy khác chỉ read, thư mục B máy B có quyền read/write, máy A chỉ read thôi, đại loại thế,mấy bạn hướng dẫn mình thực hiện với, cảm ơn các bạn nhiều :adore::adore::adore:

v0danh

Reaction score
0
Về cơ bản thì thế này:

- Share thì share full cho everyone, sau đó chỉnh Permission cho từng User theo cấp độ mong muốn

- Ổ đĩa share phải định dạng NTFS

- Tạo các group user, rồi phân quyền cho group tốt hơn là phân quyền cho từng user. Vì sau này có mở rộng thêm hay thay đổi nhiều, ko cần chỉnh sửa lại các quyền (Permission) này.

- Chuột phải (RM right mouse) tại folder muốn share, chọn Share trước = > share full cho Everyone

- RM folder đó lần 2, qua tab Security và add thêm các group vào, rồi set policy cho từng group thôi. Cách set rất nhiều và uyển chuyển, bạn google thêm sẽ có hướng dẫn đầy đủ

- Tại các máy, cài đặt các tài khoản user tương ứng (tên - password) để khi máy đó kết nối với file server (máy chứa data muốn share) thì nó tự log on với quyền đã set trước luôn . Cách này cũng bảo mật vì máy nào log on theo user đó, ko log on thử dò pass bằng user khác được

Cơ bản là vậy.
Học 1 khóa MCSA của microsoft để biết thêm chi tiết cho hệ thống mạng

sigel

Reaction score
2
cho cả nhà join domain xong phân quyền từng user trên file server là ez thôi.

v0danh

Reaction score
0
Win 10 thực hiện bình thường

@sigel: chỉ dùng dịch vụ share data thì dựng domain làm gì cho nó lằng nhằng ?

Banh xoi chien

Reaction score
0
vậy làm sao để đưa các máy con vào từng group mình đặt trên máy chủ vậy bác ơi, bác hướng dẫn kỹ phần này giúp mình với @@

v0danh

Reaction score
0
Banh xoi chien said:
vậy làm sao để đưa các máy con vào từng group mình đặt trên máy chủ vậy bác ơi, bác hướng dẫn kỹ phần này giúp mình với @@
1. Trên file server, bạn tạo group, phân quyền xong rồi nhé.

2. Trên các máy con, ví dụ từ pc1 tới pc10, có các user u1 -> u10. Lấy danh sách các user trên mỗi máy, kèm theo password luôn nhé (để khi log-in nó chứng thực luôn, và cũng là để máy nào kết nối file server thì nó vào bằng user của nó, ko thể mò mẫm bằng user khác, tránh ăn cắp hoặc chiếm quyền, dò pass,...)

3. Có list user-pass từng máy rồi thì quay về file server. Tạo các user-pass tương ứng. User quyền gì thì cho vào group náy, ví dụ máy của GD, PGD, trưởng phòng,... thì cho vào group group_LanhDao, tương tự như vậy cho các user khác.

4. Một user có thể ở trong nhiều group, ví dụ như ông Trưởng phòng TCHC đi. Ông ta vừa trong group_LanhDao, vừa trong group_TCHC . QUyền truy cập sẽ được Windows tự xử lý, dựa theo Permission bạn cài đặt cho từng group.

5. Sau này thêm máy, thêm người thì lại tạo thêm user ở máy fileserver thôi.

6. Trường hợp 2 người dùng chung 1 máy thì tại máy đó, bạn tạo 2 user, ai làm việc của ai thì log on vào tài khoản của mình. Khi đó câu tới file-server thì họ sẽ tự động chui vào thư mục được chỉ định sẵn cho mình, mà ko hiện ra cái bảng đòi nhập user-pass, mà muốn cũng ko được. Nên 1 user thường sẽ ko thử đăng nhập bằng tài khoản của sếp hay người khác được.

taneti said:
trên mac có cách nào không bác
Trên MAC cơ chế có thể khác, cách thực hiện khác, nhưng cơ bản giống những điều trên, tức là SHARE thì SHARE FULL - khống chế bằng QUYỀN Permission

kenny74can

Reaction score
0
Nếu dữ liệu tàm xàm thì để workgroup cũng được. Dữ liệu quan trọng, mật thì nên lên domain.
Sent from my iPhone using vozForums