jiluv

Reaction score
0
e muốn hỏi là khi rút USB ra mà không safely remove hardware thì có hại cho máy tính không ạ.Hôm nọ e nhờ thằng thợ đến nhà sửa máy mà nó cứ cắm USB vào rồi rút phịch phát ra mà không safely.Bình thường thì e toàn Eject xong mới rút nhưng thấy thợ sửa máy tính còn không cần Eject nên e nghĩ thao tác này là thừa.E rất băn khoăn,các thím giải đáp giúp e với.:sosad:

jiluv

Reaction score
0
e muốn hỏi là khi rút USB ra mà không safely remove hardware thì có hại cho máy tính không ạ.Hôm nọ e nhờ thằng thợ đến nhà sửa máy mà nó cứ cắm USB vào rồi rút phịch phát ra mà không safely.Bình thường thì e toàn Eject xong mới rút nhưng thấy thợ sửa máy tính còn không cần Eject nên e nghĩ thao tác này là thừa.E rất băn khoăn,các thím giải đáp giúp e với.:sosad:

pleikucitizen

Reaction score
0
theo kinh nghiệm của mình thì nếu bạn Copy dữ liệu từ USB ==> PC thì không cần safe remove sau khi copy xong.

Nếu copy dữ liệu từ PC==> USB thì nên safe remove để ngắt kết nối với máy tính, đảm bảo an toàn cho dữ liệu trong USB (vì lỡ copy chưa xong, hoặc chip nhớ USB đang đọc dữ liệu mà ngắt đột ngột dễ sốc và die lắm.

Còn cái bác thợ sửa máy thì vô đối rồi, xài đồ cty mà có phải đồ của họ đâu mà biết xót, bạn cứ thử nghĩ mà xem nếu không cần safe remove thì cái chức năng đó USB nào cũng có để thừa à, nhà SX họ đâu có rảnh.

Manfishing

Reaction score
0
pleikucitizen said:
theo kinh nghiệm của mình thì nếu bạn Copy dữ liệu từ USB ==> PC thì không cần safe remove sau khi copy xong.

Nếu copy dữ liệu từ PC==> USB thì nên safe remove để ngắt kết nối với máy tính, đảm bảo an toàn cho dữ liệu trong USB (vì lỡ copy chưa xong, hoặc chip nhớ USB đang đọc dữ liệu mà ngắt đột ngột dễ sốc và die lắm.

Còn cái bác thợ sửa máy thì vô đối rồi, xài đồ cty mà có phải đồ của họ đâu mà biết xót, bạn cứ thử nghĩ mà xem nếu không cần safe remove thì cái chức năng đó USB nào cũng có để thừa à, nhà SX họ đâu có rảnh.
đọc bài khuyên của bạn mà mình chết cười :))

Trong lúc trao đổi dữ liệu thì không được rút, kể cả copy vào hay ra, còn nếu nó idle rồi thì cứ rút thoải mái, cái chức năng safe remove hồi xưa rất tác dụng, nhưng bây giờ win nó tự động thực hiện cái đó ngầm rồi. khỏi cần nữa cứ thế nếu đóng hết các cửa sổ rồi, ko trao đổi dữ liệu gì là rút đc.

dung_thu

Reaction score
1
Em rút kiểu ý chưa bh thấy die cả, hình như trong thông số của Usb có thông số tuổi thọ tính theo số lần rút thường là vài nghìn lần

thanh.dinhhcm

Reaction score
0
đang copy rút ra cũng chẵng sao đâu bác, cứ thử làm đi xem khi nào die :chaymau:

DuongGiaiNhi

Reaction score
0
Cứ tắt hết cửa sổ là rút thoải mái
Kể cả đang copy, convert vô máy mà rút cũng không sao, nó sẽ tự hủy tiến trình cho mình luôn

jiluv

Reaction score
0
dung_thu said:
trong thông số của Usb có thông số tuổi thọ tính theo số lần rút thường là vài nghìn lần
:eek:ps: có cả chuyện này cơ ạ? e chưa nghe thấy bao giờ.google search luôn:byebye:

onion star

Reaction score
0
mình cứ copy xong là rut luôn, chả sao đâu bạn ạ. usb của mình cũng gần 5 năm rồi chưa vấn đề gì