Thảo luận Router nào thích hợp cho đường truyền FTTH 1Gbps

phamdinhhai0905

Reaction score
0
nht717 said:
Vậy thử Mikrotik. Bản thân Mikrotik cổng ethernet nào cũng như nhau, không phân chia rõ ràng LAN hay WAN. 5 cổng thì 1 WAN - 4 LAN, hay 2 WAN - 3 LAN, ... là do mình cấu hình. Như vậy có thể sẽ không bị giới hạn gì cả. Con router cổng 1G rẻ nhất là RB750Gr3 cấu hình cũng khá ngon.
Nhà em đang có 1 con 750GR3, vất lăn lóc, config nó khó vcc

Tran Duc Nhan

Reaction score
0
phamdinhhai0905 said:
Nhà em đang có 1 con 750GR3, vất lăn lóc, config nó khó vcc
bác ko xài thì bán lại đi cho mình đi bác :adore:
inb nhé

WonderingWhy

Reaction score
0
để chịu dc mạng 1Gb FTTH thì bác phải có băng thông NAT cao. NAT cao thì phụ thuộc rất nhiều vào con CPU của router bác đang sử dụng mặc dù cổng wan nó là gigabit đi chăng nữa. Mình chưa xài qua nhiều chỉ có con tp link WDR4300, cpu mặc định là 450mhz thì qua cổng WAN chỉ dc tầm 500mbs, khi overclock lên 720mhz lên dc gần 700mbs.
Tiêu chuẩn của FTTH FPT là phải con tp link C9 vì nó xử dụng cpu dual core cho băng thông NAT lên hơn 900mbs vừa đủ cho bác xài mạng 1gbs.

quangnd412

Reaction score
0
Mình đang sài ở công ty 1 con pFsense cấu hình như sau: CPU E2160, RAM 3G, 80G HDD, Main 775 Intel S3000AH, nguồn ACBel 350W (chi phí cả bộ chắc 5-800k) mấy các card mạng server mua trên voz (150k 2 cái thì phải). Trước sài Draytek chịu không nổi (con gì như 2910 thì phải). Cấu hình này chịu được hơn 2000 kết nối.
Một con khác thì dùng cái workstation của HP cũ CPU 2 x 5130 @ 2.00GHz, 8G RAM để cung cấp dịch vụ cho khoảng 10k người dùng với 3 đường WAN.
Cài pfsense tương đối dễ, config trên giao diện WEB cũng nhàn.
Nói thật là chạy còn nuột hơn mấy cái Cisco tương tự mà rẻ hơn nhiều lần.
Nếu bạn muốn mày mò thì sài phần mềm mã mở này. Yêu cầu cấu hình không hề cao. Chứ nếu băng thông FTTH lên 1G thì mấy con Draytek hay TPLink chắc không chịu nổi.
Update: tất cả đường WAN của mình đều config router của nhà mạng mode bridge, tắt wifi hết, chỉ chạy như 1 converter thôi, nếu không thì con router đó ngỏm trong vòng 1 nốt nhạc.

heopt001

Reaction score
0
quangnd412 said:
Mình đang sài ở công ty 1 con pFsense cấu hình như sau: CPU E2160, RAM 3G, 80G HDD, Main 775 Intel S3000AH, nguồn ACBel 350W (chi phí cả bộ chắc 5-800k) mấy các card mạng server mua trên voz (150k 2 cái thì phải). Trước sài Draytek chịu không nổi (con gì như 2910 thì phải). Cấu hình này chịu được hơn 2000 kết nối.
Một con khác thì dùng cái workstation của HP cũ CPU 2 x 5130 @ 2.00GHz, 8G RAM để cung cấp dịch vụ cho khoảng 10k người dùng với 3 đường WAN.
Cài pfsense tương đối dễ, config trên giao diện WEB cũng nhàn.
Nói thật là chạy còn nuột hơn mấy cái Cisco tương tự mà rẻ hơn nhiều lần.
Nếu bạn muốn mày mò thì sài phần mềm mã mở này. Yêu cầu cấu hình không hề cao. Chứ nếu băng thông FTTH lên 1G thì mấy con Draytek hay TPLink chắc không chịu nổi.
Update: tất cả đường WAN của mình đều config router của nhà mạng mode bridge, tắt wifi hết, chỉ chạy như 1 converter thôi, nếu không thì con router đó ngỏm trong vòng 1 nốt nhạc.
hóng bác chia sẻ rõ rõ mô hình hơn :chaymau:

với card mạng bác mua ở đâu ạ?

datton94

Reaction score
0
hacthienhp said:
Như tiêu đề ạ, Mình hiện dùng em buffalo AG300H có tất cả các cổng đều hỗ trợ 1Gbps, converter quang 1Gbps, nhưng khi kiểm tra thì băng thông down chỉ được tầm 200Mbps đổ về, up thì lên được gần 500Mbps.
Mong các cao nhân thảo luận đưa ra phương án giúp em ạ :chaymau:
Về lý thuyết, bất cứ Router nào support 1Gbps đều xài được gói đó của FPT, nhưng bạn lưu ý, các gói FTTH là xài chung cơ sở hạ tầng cho nhiều end users, có nghĩa là trên cái đường FTTH đó có nhiều chỗ khác xài nữa chứ không có riêng gì bạn, nên vào những lúc cao điểm, tốc độ sẽ không thể đạt tối đa. Nếu bạn muốn 1 mình 1 ngựa thì có thể tham khảo đường truyền Lease Line, nhưng giá rất đắt đỏ.