Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

NewOcer

Reaction score
1
Hoanpham25 said:
Dạ có bác ơi. Nhưng bình thường bên em chỉ hỗ trợ trực tiếp cho khách tại văn phòng công ty. Nếu lắp đặt và hỗ khách tận nơi thì em phải tính thêm chút phí để hỗ trợ cho ae kỹ thuật ạ
Tất nhiên phần lắp đặt và cấu hình ban đầu phải chấp nhận chi phí rồi thím.

Mình hiện tại luôn ưu tiên các dịch vụ trọn gói. Vd lắp mạng cho quán cà phê theo nhu cầu của mình thì muốn có đội khảo sát xuống xem trước địa thế của quán, nơi bố trí các AP để phát sóng tốt nhất, nơi đặt router và đi dây đúng kĩ thuật - gọn đẹp thẩm mỹ.

Do quán cà phê bạn mình chắc ko dùng ổn áp nên mình còn tư vấn nó trước là mua UPS để tránh cúp điện đột ngột hoặc điện áp chập chờn nữa mà :beauty:

tosimco said:
Theo yêu cầu này thì b chọn Draytek đi.
Mik, pfSense, v.v..... Thì đừng mong họ support tốt. Chủ yếu chỉ bán đc sp thôi. Chưa kể những thiết bị dạng này ko phải dành cho end-user.

Mình trả nghiệm qua 1 số sp rồi. Chứ chẳng phải seeder của thằng nào hết.
Mình có lướt topic cũng nghe nói mấy dòng này toàn cấu hình bằng tay lại phải rành về kĩ thuật nên khá khó cho ai ko rành như mình :sweat:

Nhưng nghe quảng cáo Mik xài tốt với Draytek hình như hay bị treo hoặc giờ cao điểm bị lag cũng hơi phân vân.

nohero2004 said:
Draytek thì An Phát cũng chỉ teamview từ xa là chính thôi mà, có gì là tốt nhất đâu.
PS: Vừa mới mua con A122e thử nghiệm, chưa biết độ ổn định như thế nào, nhưng cái giao diện nửa lạc nửa mỡ dùng khó chịu vãi. Nếu An Phát có thêm tuỳ chọn dùng giao diện kiểu text bình thường thì hay hơn.
APTek hình như đặt OEM phần cứng còn phần mềm tự build.

Vẫn kết bọn AP xịn như Unifi hoặc mấy con TP-Link treo trần nhà, hàng có thương hiệu vẫn oke hơn về độ ổn định firmware :adore:

nohero2004

Reaction score
0
tosimco said:
Nhét chữ vào miệng ng khác hả? Chỉ dùm chữ "nhất" chỗ nào coi.:sogood::sogood:

Hay là mua sp ko ưng ý mà ko dám nói, đi chỗ khác thì xồn xồn lên. Khổ dâm vậy? :sogood::sogood:
Vãi nhỉ, làm gì mà căng thế, qua cách nói thì biết là ai đang "xồn xồn" rồi đấy chứ. Chỗ diễn đàn nói chuyện không biết cách nào cho hoà nhã tí được sao?. Hay ông là kinh doanh của An Phát vậy (XL nếu không phải nhé). Còn động vào sản phẩm của ông mà không được thì thôi, lần sau khỏi nói chuyện.

tosimco

Reaction score
0
nohero2004 said:
Vãi nhỉ, làm gì mà căng thế, qua cách nói thì biết là ai đang "xồn xồn" rồi đấy chứ. Chỗ diễn đàn nói chuyện không biết cách nào cho hoà nhã tí được sao?. Hay ông là kinh doanh của An Phát vậy (XL nếu không phải nhé). Còn động vào sản phẩm của ông mà không được thì thôi, lần sau khỏi nói chuyện.
:sogood::sogood::sogood:

Hoanpham25

Reaction score
0
CRS328-24P-4S+RM
24 port Gigabit Ethernet router/switch with four 10Gbps SFP+ ports in 1U rackmount case, Dual Boot and PoE output, 500W

phuc102

Reaction score
0
tosimco said:
Theo yêu cầu này thì b chọn Draytek đi.
Mik, pfSense, v.v..... Thì đừng mong họ support tốt. Chủ yếu chỉ bán đc sp thôi. Chưa kể những thiết bị dạng này ko phải dành cho end-user.

Mình trả nghiệm qua 1 số sp rồi. Chứ chẳng phải seeder của thằng nào hết.
Không phải support không tốt mà gói support phải mua riêng. Pfsense có gói support gold là 99$/năm bao gồm: video tut, book,, hangout, support trực tiếp. 1 gói 24$/năm chỉ có book thui:

Support mikrotik của hãng có giá như sau:

Người Việt Nam của mình có suy nghĩ là mua hàng thì phải đi kèm dịch vụ hỗ trợ miễn phí.
Chưa quen với việc phải bỏ tiền mua dich vụ hỗ trợ, nên nhớ cái gì cũng có giá của nó. Em bị mất file backup, nhắn tin lên hãng hỏi thử ai ngờ vẫn còn lưu giúp mình, từ năm 2017 nhé:byebye:
Gửi từ Samsung SM-A600G bằng vozFApp

tosimco

Reaction score
0
phuc102 said:
Không phải support không tốt mà gói support phải mua riêng. Pfsense có gói support gold là 99$/năm bao gồm: video tut, book,, hangout, support trực tiếp. 1 gói 24$/năm chỉ có book thui:

Người Việt Nam của mình có suy nghĩ là mua hàng thì phải đi kèm dịch vụ hỗ trợ miễn phí.
Chưa quen với việc phải bỏ tiền mua dich vụ hỗ trợ, nên nhớ cái gì cũng có giá của nó. Em bị mất file backup, nhắn tin lên hãng hỏi thử ai ngờ vẫn còn lưu giúp mình, từ năm 2017 nhé:byebye:

Nếu lũ con buôn ở VN buôn bán sòng phẳng rõ ràng thì đâu có j để nói.

Chắc b hiểu rõ 2 chữ "bảo hành" ở VN. Khi mua sp phẩm "có bảo hành" ở VN thì chính ng mua cũng đã bỏ 1 phần tiền trong đó để "bảo hành". Đây cũng là 1 dạng dịch vụ có phí đó.

Còn dạng mà nói miệng hỗ trợ dịch vụ khi sử dụng thì nghe chơi cho vui thôi.

mtri13

Reaction score
0
tosimco said:
Nếu lũ con buôn ở VN buôn bán sòng phẳng rõ ràng thì đâu có j để nói.

Chắc b hiểu rõ 2 chữ "bảo hành" ở VN. Khi mua sp phẩm "có bảo hành" ở VN thì chính ng mua cũng đã bỏ 1 phần tiền trong đó để "bảo hành". Đây cũng là 1 dạng dịch vụ có phí đó.

Còn dạng mà nói miệng hỗ trợ dịch vụ khi sử dụng thì nghe chơi cho vui thôi.
Mua từ hãng tận US cũng thế thôi, khác gì ở VN, mua tận hãng cũng có Bảo Hành như bạn nói (1, 2, 3, 5 năm tùy theo giá tiền), cũng có không BH giá tiền khác. Và gói support lại chia ra support online, support 24/7,... mỗi loại lại phải trả thêm 1 giá tiền khác nhau. Nếu nói về Draytek là họ đang cung cấp free việc support, chứ không phải tính vào Bảo hành như bạn nói :beauty:

tosimco

Reaction score
0
mtri13 said:
Mua từ hãng tận US cũng thế thôi, khác gì ở VN, mua tận hãng cũng có Bảo Hành như bạn nói (1, 2, 3, 5 năm tùy theo giá tiền), cũng có không BH giá tiền khác. Và gói support lại chia ra support online, support 24/7,... mỗi loại lại phải trả thêm 1 giá tiền khác nhau. Nếu nói về Draytek là họ đang cung cấp free việc support, chứ không phải tính vào Bảo hành như bạn nói :beauty:
Ý mình nói với thím trên mấy hiệu pf, Mik, v.v...

Chứ đụng tới Dray một hồi mấy con giời lại bảo mình là seed.

Chắc là thím mtri13 hiểu ý mình :beauty:

nc1402

Member
Reaction score
0
Cái này chắc tự mua về nên bị thu phí cấu hình thôi. Chứ mình thấy mấy bạn bán Mik, Pf,...đều cam kết hỗ trợ kỹ thuật trọn dòng đời sản phẩm mà!

Chứ thu tiền kiểu này mua rẻ cũng thành ra mắc rồi (với người không biết nhiều về kỹ thuật)

phuc102 said:

phuc102

Reaction score
0
nc1402 said:
Cái này chắc tự mua về nên bị thu phí cấu hình thôi. Chứ mình thấy mấy bạn bán Mik, Pf,...đều cam kết hỗ trợ kỹ thuật trọn dòng đời sản phẩm mà!

Chứ thu tiền kiểu này mua rẻ cũng thành ra mắc rồi (với người không biết nhiều về kỹ thuật)
Đúng rồi, em mua thì nơi phân phối có nói vậy. Nhưng vấn đề là kỹ thuật bên bán họ hỗ trợ mức cơ bản, còn tính năng em cần thì họ tính phí.