Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

Mr.KenKun

Reaction score
3
sigel said:
pfsense mà băng thông tính cỡ gigabit thì CPU phải cỡ xeon E3.
còn chục Gb thì chắc là dual xeon e5 mất.
mtri13 said:
Chuẩn bài :byebye::byebye:
đang chạy gói SoC 1Gbps của FPT với pfsense nè
Cấu hình lởm thôi, CPU J1800 , ram 2Gb
Vẫn cân tốt 50 client nhé :beauty::beauty::beauty:

sigel

Reaction score
2
Mr.KenKun said:
Miễn là đừng có đụng vô snort hay suricata thì chắc là ngọt.

Mà thím có xài nhiều rules không?

mtri13

Reaction score
0
Mr.KenKun said:
Nếu thím chỉ cho chạy Internet, ko QoS, không IDS, ít Rule... thì cũng đâu có ảnh hưởng gì. Đơn giản nó chỉ chạy routing thôi thì chả ngốn gì cả, còn khi cần cho hệ thống Gb tới vài chục Gb thì mấy hệ thống đó em nghĩ sẽ cần nhiều service hơn để bảo vệ hệ thống nên sẽ ăn uống tốn kém hơn kha khá :beauty:

Mr.KenKun

Reaction score
3
sigel said:
Miễn là đừng có đụng vô snort hay suricata thì chắc là ngọt.

Mà thím có xài nhiều rules không?
mtri13 said:
Nếu thím chỉ cho chạy Internet, không QoS, không IDS/IPS, ít Rule... thì cũng đâu có ảnh hưởng gì. Đơn giản nó chỉ chạy routing thôi thì chả ngốn gì cả, còn khi cần cho hệ thống Gb tới vài chục Gb thì mấy hệ thống đó em nghĩ sẽ cần nhiều service hơn để bảo vệ hệ thống nên sẽ ăn uống tốn kém hơn kha khá :beauty:

Thím chắc biết cấu hình con cũ em mà, con 1037U 2G ram cho pfsense ấy, chạy Lb 4wan x40Mbps cho khoảng 30 40 client lúc cao điểm. Chạy bt chả sao, vậy mà bật thằng snort lên test thử có 1 chút lúc thấp điểm tầm 10client vậy mà kéo băng thông max 4wan lên là CPU ăn đều đều 40 50%, ping bắt đầu nhảy nhảy 1 2 3ms lên xuống :gach::gach: thôi e quyết định tắt, ko vọc nữa :beauty:
mình cũng ko chạy nhiều rules lắm
cũng đang có 1 hệ thống chạy 10Gbps , CPU i3-4130 chạy vô tư nhé, ram 8Gb

mtri13

Reaction score
0
Mr.KenKun said:
mình cũng ko chạy nhiều rules lắm
cũng đang có 1 hệ thống chạy 10Gbps , CPU i3-4130 chạy vô tư nhé, ram 8Gb
Thì e có nói sai đâu nè, ít rule ko lọc, ko IPS/IDS thì đâu ảnh hưởng gì, card 10G nhưng quan trọng data trong hệ thống có transfer tới mức đó ko, chứ em cũng mần nhiều hệ thống chạy card quang 10G Cisco đàng hoàng, nhưng thực tế chạy đâu có quá nhiều, tầm 1 2Gbps là hết rồi, đầu tư dư để dự phòng thôi :sexy:

vt_studios1988

Reaction score
0
SXTsq Lite5
Low-cost small-size 16dBi 5GHz dual chain integrated CPE/Backbone

Em vừa lên giải pháp Wifi point to point của Mikrotik để chạy Camera trong thang máy cho khách.
Chi phí tương đối rẻ. Bác nào có hứng thú ko nhỉ ?
Đời SXT mới này trông đẹp nhỉ,mình cũng đã mua của adtek 3 em SXT lite 2.Cho đến giờ có 2 em hoạt động tốt còn 1 em phơi nắng mưa ngoài trời 2 năm thì đang có vấn đề về nguồn,bình thường thì chạy ổn định nhưng khi mất điện và có điện lại thì thiết bị không khởi động lại đc.Được cái hàng Mik nhiều tính năng ngồi mò cả tháng vẫn chưa khám phá hết haha

queenfrozen

Reaction score
1
Theo ngu ý của em. Các bác thử dùng Kerio Control đi. Hàng k phải free như pf hay mik nên có thể đánh giá chất lượng khá tốt đấy. Em vẫn dùng nó cho server cty và mail cho cty.:D Đánh giá trực quan của em là nó dễ dùng dễ config theo UI mà lại nhẹ.!!

NewOcer

Reaction score
1
Mô hình quán cà phê dạng như Milano hay Nâu Đen thì nên chọn 1 con router nào dùng quay PPPoE và chịu tải user tốt vậy thím.

Wifi thì kiếm bọn AP nào như Unifi mua cỡ 2 3 cục lắp phủ sóng ok ko nhỉ.

queenfrozen

Reaction score
1
NewOcer said:
Mô hình quán cà phê dạng như Milano hay Nâu Đen thì nên chọn 1 con router nào dùng quay PPPoE và chịu tải user tốt vậy thím.

Wifi thì kiếm bọn AP nào như Unifi mua cỡ 2 3 cục lắp phủ sóng ok ko nhỉ.
Ăn chơi v300b. Có pc cũ thì xài pfsen hay mikrotik hay kerio controller. AP mình hay dùng AP có sóng 5Ghz Ac khoảng 1200Ac. Tiết kiệm có aptek A122e. Ăn chơi hơn thì nhiều.:3
Được gửi từ Samsung Galaxy Note 8 - vozForums