RainKid_yeuguitar

Reaction score
0
Last Updated 09-09-2019 at 18:23
lúc nãy em nhận đc cuộc đt bên TMA, báo pass rồi mấy thím ạ, offer 7 củ, mà giờ em phân vân quá, sáng nay đi pv TPS như trên rw thì em cảm giác thích môi trường ở đây hơn, với e cũng khá tự tin khi pv, t4 này e vừa đc set kèo pv bên cybersoft, giờ không biết nên từ chối offer này không, vì 2 thằng kia chưa chắc chắn pass

Update đi pv TPS software 9/9

Em đến cty lúc 9h20, lên gặp tiếp tân làm thủ tục nhận thẻ khách, sau đó được 1 chị dẫn vào phòng đợi, tới 10h thì anh pv đi vào(anh tên Bảo)
Interviewer: chào em, Vũ đúng không?
Em: dạ đúng rồi anh.
Interviewer:anh tên Bảo.
Interviewer:em giới thiệu sơ qua bản thân.
Em:bla....
Interviewer: em học .... đúng không, ở đây cũng có nhiều bạn..., em biết tụi thằng .., bé.., không?
Em: dạ em biết anh.
Interviewer: vì sao em biết được tới cty anh mà apply?
Em: em check mail bên khoa thì thấy tin tuyển dụng đó anh.
Interviewer: à ok, mình vào luôn nha.
Interviewer:em cho anh biết oop có mấy t/c
Em: dạ 4, là tính trừu tượng, đa hình, đóng gói, kế thừa.
Interviewer: vậy tính trừu tượng là gì, à đa hình luôn.
Em: dạ em lấy ví dụ luôn được không anh.
Interviewer: ok em.
Interviewer: dạ vd như mình là con người đi, thì khi đi học có thể là sinh viên, khi đi làm thì là nhân viên,... thì thằng sv và thằng nv nó đều có các tính chất chung như là tuổi, tên, số đo 3 vòng... thì mình sẽ khái quát hóa nó lên thành 1 lớp trừu tượng có các t/c chung đó, thằng lớp trừu tượng đó mình cho nó định nghĩa 1 phương thức vd như là showInfo, thì tùy vào là nhân viên hay sinh viên nó sẽ override lại cái phương thức đó và thể hiện theo cách riêng của nó...
Em: ok, vậy bây giờ anh có 1 lớp abstract, bên trong nó anh tạo 1 method và có thực thi code, và cũng có 1 class không phải abstract và anh cũng có method tương tự, em thấy 2 cái đó # gì nhau không?
Em:(suy nghĩ 1 hồi) dạ không anh:gach:
Interviewer:(cười cười) thật ra là có em, lớp abstract thì em không thể new instance của nó được, đó là lý do mà mình tạo abstract, mình không thể new instance mà phải để cho các lớp con của nó thực thi.
Em:dạ e hiểu rồi anh
Interviewer: em hiểu thế nào về tính đóng gói
Em:(trl như bữa bên TMA, ở dưới nha mấy thím:gach::gach:)
Interviewer: ok, e biết trong java có mấy loại exception không?
Em:dạ 2, là runtime exception và checked exception, runtime exception là lỗi trong lúc mình thực thi ct, còn checked exception là lỗi trong quá trình biên dịch(câu này bữa em học trong cái thớt pv của 1 thím nào đó, đội ơn thím:sexy:)
Interviewer: em biết về try,catch,finally trong java không
Em: dạ biết anh
Interviewer:vậy nó dùng để làm gì
Em:dạ để code mình dù có lỗi hay không thì nó vẫn chạy được:byebye:
Interviewer: (nhìn nhìn)
Em: dạ là code đúng thì nó chạy vào try, code sai nó chạy xuống finally :gach:
Interviewer: thật ra đúng hay sai gì nó cũng chạy vào finally hết
Interviewer: vậy e biết finallize không:sweat:
Em: dạ em có thấy qua nhưng chưa dùng bh
Interviewer: (e nhớ không rõ đoạn này) cái này là garbage collection, cơ chế thu gom rác trong java, e biết mình nên dùng nó khi nào không?
Em: dạ em chưa bao giờ làm việc với nó nhưng nếu mà thu gom rác thì chắc là sẽ giúp ct ít hao tốn tài nguyên hơn :byebye:
Interviewer: e ghi trong sv là có làm qua jsp-servlet, vậy dispatcher trong servlet để làm gì
Em: dạ để mình xác định view cần request tới ạ
Interviewer:còn gì nữa không
Em: dạ e biết được nhiêu đó
Interviewer:(đoạn này anh Bảo giải thích kỹ về dispatcher nhưng e không nhớ hết, không dám ghi ra sợ thành ghi bậy):sweat:
Interviewer:e nói làm việc với spring rồi, vậy ioc là gì?
Em:(e trl như bữa luôn, bên dưới mấy thím:sexy:)
Interviewer:e có biết qua các collection trong java không?
Em:dạ có anh
Interviewer:em hay làm việc với cái nào nhất
Em:dạ hay dùng nhất là list và map
Interviewer:eek:k, vậy list và arraylist có lq gì nhau?
Em:dạ list nó là 1 interface còn arraylist là 1 implement của nó
Interviewer: vậy bên cạnh thằng arraylist còn thằng nào implement list nữa?
Em:dạ là set,linkedlist, vector,iterator:gach:
Interviewer:vậy linkedlist và arraylist khác nhau gì không?
Em:dạ arraylist nó không đồng bộ còn linkedlist thì có, arraylist nó sẽ tốt hơn khi mình truy xuất dữ liệu vì nó thông qua chỉ số index, còn thêm xóa thì nó kém hơn linkedlist vì cứ mỗi lần thêm xóa là lại phải duyêt từ đầu tới cuối, linkedlist nó tốt hơn vì nó chỉ tham chiều đến thằng phía trước và phía sau của nó.
Interviewer: em dùng set bao giờ chưa
Em: dạ ít lắm anh(gần như em chưa dùng:sweat:)
Interviewer:vậy set với arraylist khác nhau chỗ nào
Em: dạ thằng set nó k cho mình lưu phần từ trùng nhau còn list thì có.
Interviewer:vậy tại sao set nó không cho lưu trùng nhau
Em: (suy nghĩ về sự đời...) dạ em không biết :gach:
Interviewer:(anh giải thích cho em mà e quên cmnr:shame:)
Interviewer: em biết gì về map?
Em: dạ nó cho phép mình lưu trữ theo key và value
Interviewer:eek:k bây giờ anh có 1 vd như vậy(đại khái là 1 bài code rất đơn giản để test mình biết code hay không thôi, code giấy nha mấy thím)
Em: cách của em không tối ưu không lẽ giờ anh cứ thêm 1 đk là em lại if 1 cái
Interviewer:(sau đó ảnh lại giải thích cho em)
Interviewer:e có điểm mạnh gì?
Em:dạ e viết code rất rõ ràng và biết debug:gach:
Interviewer:còn điểm yếu
Em:dạ như em đã nói ban đầu là thuật toán e còn yếu, nhưng cái đó e sẽ cố cải thiện
Interviewer:ừ qua bài vừa rồi anh cũng thấy được:gach:
Interviewer:em mong muốn mức lương bao nhiu?
Em:dạ ...
Interviewer:eek:kie, nếu được nhận vào cty thì bao giờ em có thể đi làm được?
Em:dạ ngay ngày mai...à ngay sau khi có kq ạ
Interviewer:(cười cười)
Interviewer:em có gì hỏi anh không?
Em:dạ e muốn biết giả sử mình được nhận vào làm thì anh có thể cho e biết tổng quan về project không ạ?
Interviewer:project thì sẽ là về web, nhưng mà sử dụng công nghệ cũ là struct1,2..e chỉ mới biết spring thôi đúng không
Em:dạ chỉ cần cho e thời gian là học được ạ
Interviewer:eek:k em, anh cũng hỏi hết kt cần hỏi rồi, buổi pv kết thúc tại đây
Em:dạ e cảm ơn anh, chào anh

Nhiều đoạn e nhớ không rõ nên còn 1 số phần kiến thức nữa mấy thím, đoạn hội thoại của anh interview thì e không thuật lại được 100% lời nói của ảnh nên mấy thím cũng đừng đánh giá ảnh này kia:byebye:, cảm nhận của em anh pv này khá thoải mái, chỗ nào k biết thì anh giải thích, môi trường làm việc của cty trước mắt không biết ntn nhưng e thấy khá thích mấy không gian nhỏ như vậy, chả hiểu sao, cty nằm ở tầng 3 tòa nhà waseco khu c

Phỏng vấn TMA
Chào mấy thím, hôm qua e có lập thread xin kinh nghiệm pv vị trí fresher ở TMA mà không thấy vozer nghìn đô nào review cho :gach:
Em được hẹn pv lúc 9h30,9h có mặt,lên phòng thì gặp anh pv ngồi đó luôn rồi:
Interviewer: em giới thiệu qua về bản thân
Em: bla,.....
Interviewer: em biết code java không.
Em: biết ạ.
Interviewer: giờ anh có đề bài như này "nhập vào 1 chuỗi text, đếm số lần xuất hiện các từ có trong chuỗi", em hiểu đề bài không?
Em: dạ hiểu anh.
Interviewer: ok => rồi ảnh qua mở máy cho em làm

Em chỉ làm được 60% yêu cầu, vì không nghĩ ra cách dùng map, nên chỉ làm đơn giản là tạo 1 mảng string cắt đi ký tự khoảng trắng rồi dùng hàm startWith để kiểm tra chuỗi cần đếm => nếu trùng tăng đếm lên 1....làm xong cho ảnh coi

Interviewer: em làm không đúng với y/c của anh, ok thôi được rồi. Lần này e fail rồi, e muốn thử lại lần 2 không, khoảng vài tuần nữa, vì 3 tháng sau mới có đợt tuyển tiếp.
Em: Dạ vậy thứ 3 tuần sau được không ạ
Interviewer: nhắm kịp không em, có rất nhiều cái cần ôn, từ core,oop,CTDL... anh thấy kiến thức của em còn khá yếu
Em: Dạ vậy anh có thể hỏi em 1 vài câu về kiến thức java ạ(cũng ôn trước rồi nên hơi tự tin ).

Interviewer: e có làm việc với công nghệ nào của java chưa
Em:Dạ e có làm qua spring.
Interviewer: vậy spring và spring mvc có liên quan gì tới nhau
Em: dạ theo e nghĩ spring nó là 1 framework còn spring mvc là 1 thể hiện của nó
Interviewer: "lắc lắc đầu"
Interviewer: ioc trong spring mvc.
Em: dạ nó giống như 1 kho chứa các đối tượng và quản lý vòng đời của nó, khi mình cần dùng thì chỉ cần autowired mà không cần phải new lại đối tượng
Interviewer:vậy khi anh new 1 đối tượng thì constructor default hay constructor có đối số được khởi tạo.
Em: dạ constructor có đối số
Interviewer: anh cho em nói lại
Em:dạ constructor default.
Interviewer: em biết oop không?
Em: dạ biết anh.
Interviewer: vậy lập trình hđt là gì
Em: LTHĐT là ký thuật lập trình mà nó trừu tượng hóa lại các thực thể trong tự nhiên vào ngôn ngữ lt
Interviewer: vậy trừu tượng hóa là gì
Em: lấy ví dụ...
Interviewer: giải thích cho anh tính đóng gói
Em: dạ nó để che dấu dữ liệu bên trong đối tượng đó, = cách tạo các thuốc tính private cho nó để các lớp khác không thể truy cập được thông thường mà phải thông qua getter,setter.
Interviewer: vậy tại sao phải dùng tính đóng gói
Em: dạ nó giúp bảo mật code mình tốt hơn

...Anh đó ngồi suy nghĩ cái gì đó rồi edit tiếp cái profile của em

Interviewer: thật sự anh thấy kiến thức của em chỉ ở mức TB, java là ngôn ngữ khó, em có vẫn đang luyện tập hằng ngày không
Em: Dạ em vẫn học hằng ngày, nói thật với anh là dù sắp ra trường nhưng trước h em chưa từng thực tập ở cty nào, chỉ làm mấy đồ án trên trường nên em rất muốn được thực hành ở 1 môi trường như này để kiếm thêm kinh nghiệm và trau dồi kỹ năng
Interviewer: em có muốn làm việc lâu dài ở cty không, hay có kn rồi bay chỗ khác
Em: dạ em muốn làm lâu dài ạ
Interviewer: ok anh cho em pass vòng này, e qua vòng TCP(hay TTP gì đó e quên rồi) kế bên.

Qua phòng đó thì có 3 chị, ấn tượng với 1 chị rất xinh dáng chuẩn đang ngồi chơi xếp hình trên ĐT
Chị: em có bằng toeic chưa
Em: dạ em chưa
Interviewer: giờ cũng hơi trễ em muốn làm bài test luôn không hay nghỉ trưa xong rồi làm
Em: dạ làm luôn đi chị

Rồi dẫn e vào phòng làm phần nghe trước, chung với 1 ông nữa chắc cũng pv xong vòng 1.

Làm bài xong e đem nộp lại rồi ra về, tự tin là mình fail bài test toeic cm rồi

Kinh nghiệm rút ra trong lần đầu PV của em: "tự tạo cơ hội cho mình", như trên lúc anh đó nói fail rồi mà mình nản nản chắc cũng về luôn, may mà cũng cù nhây kêu ảnh hỏi , thứ 2 em đi pv ở TPS, không biết có đồng dâm nào không nhỉ

Chào mấy thím, hôm qua e có lập thread xin kinh nghiệm pv vị trí fresher ở TMA mà không thấy vozer nghìn đô nào review cho :gach:
Em được hẹn pv lúc 9h30,9h có mặt,lên phòng thì gặp anh pv ngồi đó luôn rồi:
Interviewer: em giới thiệu qua về bản thân
Em: bla,.....
Interviewer: em biết code java không.
Em: biết ạ.
Interviewer: giờ anh có đề bài như này "nhập vào 1 chuỗi text, đếm số lần xuất hiện các từ có trong chuỗi", em hiểu đề bài không?
Em: dạ hiểu anh.
Interviewer: ok => rồi ảnh qua mở máy cho em làm

Em chỉ làm được 60% yêu cầu, vì không nghĩ ra cách dùng map, nên chỉ làm đơn giản là tạo 1 mảng string cắt đi ký tự khoảng trắng rồi dùng hàm startWith để kiểm tra chuỗi cần đếm => nếu trùng tăng đếm lên 1:sweat:....làm xong cho ảnh coi

Interviewer: em làm không đúng với y/c của anh, ok thôi được rồi. Lần này e fail rồi, e muốn thử lại lần 2 không, khoảng vài tuần nữa, vì 3 tháng sau mới có đợt tuyển tiếp.
Em: Dạ vậy thứ 3 tuần sau được không ạ
Interviewer: nhắm kịp không em, có rất nhiều cái cần ôn, từ core,oop,CTDL... anh thấy kiến thức của em còn khá yếu
Em: Dạ vậy anh có thể hỏi em 1 vài câu về kiến thức java ạ(cũng ôn trước rồi nên hơi tự tin :gach:).

Interviewer: e có làm việc với công nghệ nào của java chưa
Em:Dạ e có làm qua spring.
Interviewer: vậy spring và spring mvc có liên quan gì tới nhau
Em: dạ theo e nghĩ spring nó là 1 framework còn spring mvc là 1 thể hiện của nó :)gach:).
Interviewer: "lắc lắc đầu":byebye:
Interviewer: ioc trong spring mvc.
Em: dạ nó giống như 1 kho chứa các đối tượng và quản lý vòng đời của nó, khi mình cần dùng thì chỉ cần autowired mà không cần phải new lại đối tượng
Interviewer:vậy khi anh new 1 đối tượng thì constructor default hay constructor có đối số được khởi tạo.
Em: dạ constructor có đối số :)gach:)
Interviewer: anh cho em nói lại
Em:dạ constructor default.
Interviewer: em biết oop không?
Em: dạ biết anh.
Interviewer: vậy lập trình hđt là gì
Em: LTHĐT là ký thuật lập trình mà nó trừu tượng hóa lại các thực thể trong tự nhiên vào ngôn ngữ lt
Interviewer: vậy trừu tượng hóa là gì
Em: lấy ví dụ...
Interviewer: giải thích cho anh tính đóng gói
Em: dạ nó để che dấu dữ liệu bên trong đối tượng đó, = cách tạo các thuốc tính private cho nó để các lớp khác không thể truy cập được thông thường mà phải thông qua getter,setter.
Interviewer: vậy tại sao phải dùng tính đóng gói
Em: dạ nó giúp bảo mật code mình tốt hơn

...Anh đó ngồi suy nghĩ cái gì đó rồi edit tiếp cái profile của em:gach:

Interviewer: thật sự anh thấy kiến thức của em chỉ ở mức TB, java là ngôn ngữ khó, em có vẫn đang luyện tập hằng ngày không
Em: Dạ em vẫn học hằng ngày, nói thật với anh là dù sắp ra trường nhưng trước h em chưa từng thực tập ở cty nào, chỉ làm mấy đồ án trên trường nên em rất muốn được thực hành ở 1 môi trường như này để kiếm thêm kinh nghiệm và trau dồi kỹ năng :beauty:
Interviewer: em có muốn làm việc lâu dài ở cty không, hay có kn rồi bay chỗ khác :gach:
Em: dạ em muốn làm lâu dài ạ
Interviewer: ok anh cho em pass vòng này, e qua vòng TCP(hay TTP gì đó e quên rồi) kế bên.

Qua phòng đó thì có 3 chị, ấn tượng với 1 chị rất xinh dáng chuẩn đang ngồi chơi xếp hình trên ĐT:beauty:
Chị: em có bằng toeic chưa
Em: dạ em chưa
Interviewer: giờ cũng hơi trễ em muốn làm bài test luôn không hay nghỉ trưa xong rồi làm
Em: dạ làm luôn đi chị

Rồi dẫn e vào phòng làm phần nghe trước, chung với 1 ông nữa chắc cũng pv xong vòng 1.

Làm bài xong e đem nộp lại rồi ra về, tự tin là mình fail bài test toeic cm rồi :beauty:

Kinh nghiệm rút ra trong lần đầu PV của em: "tự tạo cơ hội cho mình", như trên lúc anh đó nói fail rồi mà mình nản nản chắc cũng về luôn, may mà cũng cù nhây kêu ảnh hỏi :gach:, thứ 2 em đi pv ở TPS, không biết có đồng dâm nào không nhỉ :beauty:

evolution.ix

Reaction score
0
4 năm trước mình cũng pv TMA bên Quang Trung 1 lần, pass 2 vòng thi với trả lời trực tiếp. đến Toeic thì failed, thiếu 50 điểm
. Nghĩ lại ngày xưa cũng ko tiếc nhiều :d

RainKid_yeuguitar

Reaction score
0
evolution.ix said:
4 năm trước mình cũng pv TMA bên Quang Trung 1 lần, pass 2 vòng thi với trả lời trực tiếp. đến Toeic thì failed, thiếu 50 điểm :D . Nghĩ lại ngày xưa cũng ko tiếc nhiều :d
sáng e cũng ra khỏi phòng với tâm lý đi kiếm kinh nghiệm cho mấy lần tiếp theo thím ạ :gach:

quattran.v22

Reaction score
0
Mà bài đếm đó thì các nào là tối ưu thế các thím

ht.s2liv

Reaction score
0
quattran.v22 said:
Mà bài đếm đó thì các nào là tối ưu thế các thím :sweat:
map, key là char, value số lần

evolution.ix

Reaction score
0
String[] a = input.split("");

Map<String, Integer> map = new Hashmap<>();

for(String result : a){

if(map.constainKey(result){

int count = map.get(result);

map.put(result, ++count);

} else {

map.put(result , 1);

}

}

kết quả sẽ ghi ra ký tự là key và số lần lặp lại là value ( chạy từ 1 tới n ) nếu ký tự đó trùng lặp

hoacnguyengiap

Reaction score
0
Interviewer:vậy khi anh new 1 đối tượng thì constructor default hay constructor có đối số được khởi tạo

Hoặc là trình interviewer kém hoặc là oonh ấy định bẫy là tùy thuộc vào bean class được inject như nào.

Dù sao thì ông thớt cũng trả lời sai rồi