[Review - Modding] Bàn Phím Cơ IKBC C87 Và Khả Năng Mod Led

neverland00

Reaction score
0
Last Updated 11-10-2017 at 17:24
UPDATE #2: Chú ý: hãng đã giới hạn chế độ led của dòng C, anh em chú ý

UPDATED: đã update mod led
GẦN ĐÂY BỘI THỰC REVIEW BÀN PHÍM CƠ GIÁ RẺ QUÁ: ĐÂY KHÔNG PHẢI BÀI REVIEW BÀN PHÍM CƠ GIÁ RẺ :D

IKBC đã không còn xa lạ với người chơi mechkey VN với dòng Poker và dòng G (G104, G87) khá đình đám. Mình join nhiều group về gear và mechkey thấy anh em xài con C87 này cũng nhiều, theo đánh giá là 1 con rất p/p nên mình viết review này cho anh em nào còn đang phân vân dễ quyết định.
Sơ qua specs thì con này khá chất, Cherry switch, keycap thick PBT, có khả năng mod led...

Unbox
Hộp hết sức đơn giản, giấy tái chế với tên nhà sản xuất IKBC, tên phím C87 và website. Mặt sau có hướng dẫn dùng phím tắt với đặc tính cơ bản của bàn phím (toàn ngôn ngữ Trung Hoa anh hùng, hiểu sơ sơ là có khả năng khóa win, chuyển đổi từ NKRO <=> 6KRO, keycap PBT…). Tóm lại là hộp chả có j ấn tượng, mình cũng ko quan tâm cái hộp cho lắm :D

Hộp đơn giản chả có j để nói :D

Mở hộp ra, Ngọc Trinh nằm chờ :D
Đóng gói với bọc sờ khá thích, tác dụng chống xước và bụi chứ ko chống va đập (có đập chắc cũng khó mà ảnh hưởng đến em nó được).

Đóng gói khá kĩ, có cover chống bụi

Và hàng tặng kèm, keypuller thép (loại này nhổ keycap an toàn nhất), bộ phím red – blue blank khá đẹp, hoàn thiện tốt và nắp mica che bụi. Bonus thêm quả USB mạ vàng (thấy giờ con nào cũng có cái này, không có gì đặc sắc :D )

Keypuller IKBC, phím tặng kèm xanh - đỏ khá đẹp

Nhận xét chút về bộ phím tặng kèm, 2 bộ hoàn toàn giống nhau gồm 4 phím R1 và 1 phím R4 nên chỉ thay vào hàng arrow với nút ESC là hợp lý nhất, chứ mình ham hố thay 1 bộ vô WASD bấm ko quen (vì chỗ này là R3 + R4), tóm lại nếu anh em nào khó tính (như mình) thì chỉ xài 1 lúc dc 1 bộ thôi, ko ngon bằng bộ modifier của G87.

Thay vào nhìn đẹp (ở ngoài đẹp hơn, tại dt cùi :D )

Phím màu trắng phải nói là RẤT đẹp, nhưng cái gì cũng có cái giá của nó, xài Bao Công thì khỏi lo chứ xài Ngọc Trinh thì phải chăm sóc là đương nhiên rồi. Ít nhất thì lúc không xài cũng đậy nắp mica lại, vài ngày lau chùi là OK.

Nghiện Ngọc Trinh luôn, vác ra cafe khoe hàng

Mặt sau vẫn đúng theo thiết kế tổng thể: rất đơn giản, rãnh đi dây 3 hướng, feet chống trượt cao cấp, chân chống 2 cấp cũng trang bị feet chống trượt. Với điều kiện dùng bình thường mình không gặp trục trăc gì, phím không bị vô tình trượt, và dây không bị rơi ra khỏi rãnh khi nâng bàn phím lên.

Mặt sau đơn giản, đẹp, các chi tiết chắc chắn

Độ cao không chống, chống nấc 1 và chống nấc 2

Sơ lược: Mình đánh giá rất cao thiết kế của C87, đơn giản, tinh tế (kiểu filco), màu trắng rất đẹp. Thật sự mình không thích các kiểu gaming hầm hố. Phụ kiện đi kèm hữu dụng.

UPDATED: đã update mod led
GẦN ĐÂY BỘI THỰC REVIEW BÀN PHÍM CƠ GIÁ RẺ QUÁ: ĐÂY KHÔNG PHẢI BÀI REVIEW BÀN PHÍM CƠ GIÁ RẺ :D

IKBC đã không còn xa lạ với người chơi mechkey VN với dòng Poker và dòng G (G104, G87) khá đình đám. Mình join nhiều group về gear và mechkey thấy anh em xài con C87 này cũng nhiều, theo đánh giá là 1 con rất p/p nên mình viết review này cho anh em nào còn đang phân vân dễ quyết định.
Sơ qua specs thì con này khá chất, Cherry switch, keycap thick PBT, có khả năng mod led...

Unbox
Hộp hết sức đơn giản, giấy tái chế với tên nhà sản xuất IKBC, tên phím C87 và website. Mặt sau có hướng dẫn dùng phím tắt với đặc tính cơ bản của bàn phím (toàn ngôn ngữ Trung Hoa anh hùng, hiểu sơ sơ là có khả năng khóa win, chuyển đổi từ NKRO 6KRO, keycap PBT…). Tóm lại là hộp chả có j ấn tượng, mình cũng ko quan tâm cái hộp cho lắm :D

Hộp đơn giản chả có j để nói :D
Mở hộp ra, Ngọc Trinh nằm chờ :D
Đóng gói với bọc sờ khá thích, tác dụng chống xước và bụi chứ ko chống va đập (có đập chắc cũng khó mà ảnh hưởng đến em nó được).

Đóng gói khá kĩ, có cover chống bụi
Và hàng tặng kèm, keypuller thép (loại này nhổ keycap an toàn nhất), bộ phím red – blue blank khá đẹp, hoàn thiện tốt và nắp mica che bụi. Bonus thêm quả USB mạ vàng (thấy giờ con nào cũng có cái này, không có gì đặc sắc :D )

Keypuller IKBC, phím tặng kèm xanh - đỏ khá đẹp
Nhận xét chút về bộ phím tặng kèm, 2 bộ hoàn toàn giống nhau gồm 4 phím R1 và 1 phím R4 nên chỉ thay vào hàng arrow với nút ESC là hợp lý nhất, chứ mình ham hố thay 1 bộ vô WASD bấm ko quen (vì chỗ này là R3 R4), tóm lại nếu anh em nào khó tính (như mình) thì chỉ xài 1 lúc dc 1 bộ thôi, ko ngon bằng bộ modifier của G87.

Thay vào nhìn đẹp (ở ngoài đẹp hơn, tại dt cùi :D )
Phím màu trắng phải nói là RẤT đẹp, nhưng cái gì cũng có cái giá của nó, xài Bao Công thì khỏi lo chứ xài Ngọc Trinh thì phải chăm sóc là đương nhiên rồi. Ít nhất thì lúc không xài cũng đậy nắp mica lại, vài ngày lau chùi là OK.

Nghiện Ngọc Trinh luôn, vác ra cafe khoe hàng
Mặt sau vẫn đúng theo thiết kế tổng thể: rất đơn giản, rãnh đi dây 3 hướng, feet chống trượt cao cấp, chân chống 2 cấp cũng trang bị feet chống trượt. Với điều kiện dùng bình thường mình không gặp trục trăc gì, phím không bị vô tình trượt, và dây không bị rơi ra khỏi rãnh khi nâng bàn phím lên.

Mặt sau đơn giản, đẹp, các chi tiết chắc chắn

Độ cao không chống, chống nấc 1 và chống nấc 2
Sơ lược: Mình đánh giá rất cao thiết kế của C87, đơn giản, tinh tế (kiểu filco), màu trắng rất đẹp. Thật sự mình không thích các kiểu gaming hầm hố. Phụ kiện đi kèm hữu dụng.

neverland00

Reaction score
0
Đi sâu vào bên trong:

Switch: Cherry, đơn giản là hàng top.

Keycap: dùng OEM profile dễ chơi keycap lẻ hơn, chất liệu PBT dày. Mình review bản dùng blue switch tiếng click rất đầm, không bị quá to và chói gây khó chịu. Font chữ ổn, đẹp hơn trên G87. Kí tự trên phím không được sắc nét và không xuyên led (trong khi mạch hỗ trợ mod led) là điểm trừ.

Keycap dày, hoàn thiện khá.

Build quality: Chất lượng build rất tốt, rất cứng cáp (vặn thử ko xi nhê, chả biết phải mình yếu ko nữa :D ), kể cả chi tiết rời là chân chống cũng rất chắc chắn. Plate kim loại đẹp (dù gỡ keycap ra mới thấy chứ bình thường chả nhìn được). Dây cáp liền, nếu là cáp rời sẽ thích hơn. Đặc biệt lúc mở ra chả có con ốc nào, cá nhân mình thích kiểu dùng ngàm như thế này, nhưng với người mới chắc cũng bối rối 1 lúc :D (đừng cố lột tem kiếm ốc làm gì, ko có đâu)

Mạch cực đẹp, gần như giống hệt G87, sạch sẽ, có khả năng mod led, không hiểu sao IKBC lại chấm chì vào lỗ chân led, nên lúc mod mất công thêm chút, để hở luôn thì hay hơn.

Mạch sạch đẹp, chỗ 2 mối chì sát nhau là chân led, lúc mod thì xì cho nó chảy ra rồi cắm vào, rất đơn giản
Cảm giác gõ: với vài người Cherry switch không phải là tốt nhất (mình biết vài người thích Gateron hơn), nhưng với cá nhân mình thì không cần phải nói nhiều, mình luôn hài lòng với chất lượng của Cherry. Hơn nữa với keycap thick PBT, C87 cho cảm giác gõ tốt nhất, cũng như độ đầm khi gõ miễn chê.

Các phím chức năng:
FN Win trái: Khóa win
FN Win phải: Mở khóa win (khá phiền, lock-unlock 1 combo được rồi)
FN F9, F10, F11: mute, tăng, giảm âm lượng
FN ScrLk: Chuyển đổi giữa NKRO và 6KRO
FN F12: Chuyển đổi mode led (sau khi mod led mới test được, con này ít mode hơn so với G87)
FN Del: nhấn giữ 3s reset về default

Chốt:
IKBC C87 là chiếc bàn phím đáng cân nhắc trong tầm giá dưới 2tr.
Ưu điểm:
  • Giá khá tốt (so với các phím dùng Cherry thôi :D )
  • Dùng Cherry switch
  • Keycap thick PBT
  • Thiết kế đẹp, chất lượng build rất tốt, mạch đẹp mod led được
  • Có NKRO
  • Hàng tặng kèm khá
Nhược điểm:
  • Keycap không xuyên led, chữ hơi mờ
  • Cáp liền
  • Bộ phím tặng kèm thừa mà thiếu
Mod led phần sau nhé.

neverland00

Reaction score
0
mừng quá vOz đã trở lại, lâu quá chẳng có chỗ nào chém. Up luôn cho xong này.
Mod led:

dụng cụ:
- Hàn: 60-80k (mình kêu loại "xịn", hết 80k chả biết xịn thế nào :sogood: )
- Led: 100 bóng màu xanh dương loại 3mm siêu sáng hết 50k (có loại 20, 30k nữa, thấy chả bao nhiều quất loại đắt nhất xem sao. khả năng là không khác nhau nhiều lắm :look_down:)
- Thiếc hàn: 1 cục 40k chắc mod 10 cái ko hết :stick:

1. mở phím ra:
Phím này không có ốc, mở bằng cách bẫy các lẫy ở cạnh phím, chỉ có cạnh trước và sau có lẫy (mỗi cạnh 4 lẫy, dùng miếng gì mỏng mà cứng để vào bẫy ra thôi, cẩn thận không xước)

Cận cảnh các lẫy

Show hết bên trong.

Bóng led 3mm, cắt 2 chân ngắn lại bằng nhau cho cân để hàn nhé.

Phần khoanh tròn là lỗ để hàn led.

2. Hàn
Quen tay thì khoảng 1-2 tiếng là xong. thành quả của mình:

Nhìn cũng không tệ đúng không? :sexy:

3. done
Lên đèn cái

Điện thoại chụp đêm khá tệ

video tất cả các mode led. có 9-10 mode led j đấy (tùy người tính, các bác cứ xem video cho lẹ :D)
có 1 mode rất hay là sáng 1 hàng nào đó thôi, mình chỉ bị không thuộc hàng phím số nên đêm chỉ bật một hàng này thôi còn lại tắt hết :D
Mới nghiên cứu thêm dc 1 tính năng nữa của mode led là đặt mode default: chọn mode mình thích, sau đó đè FN S khoảng 3s thì mode đó được lưu thành mặc định, bật máy lên là led nằm ở mode đó rồi :sexy:
https://www.facebook.com/gearzone.vn...8938372598751/

Vài con mod led màu khác:

con này ESC màu đỏ, còn lại xanh với vàng

2 màu xanh - đỏ

chúc các bác yêu khoa học vui vẻ :D em xong rồi ạ

MrBenT

Reaction score
0
Bác biết mua led 2x3x4 màu đỏ cam ở đâu không , đang tính mua ít về tự mod con poker 2 :D

neverland00

Reaction score
0
Nhật tảo nha bác, loại nào cũng có :D
bác xài con đó lâu chưa?

MrBenT

Reaction score
0
nhattao.com hay nhật tảo gần cầu thăng long :D , em dùng lâu rồi hồi tết mới xúc được cái case mica ghép chưa bắn cát nhìn cùi cùi nhưng có 3 lít , giờ đang tính mod led xem thế nào , xấu quá thì đi bắn cát cho đẹp .

neverland00

Reaction score
0
MrBenT said:
nhattao.com hay nhật tảo gần cầu thăng long :D , em dùng lâu rồi hồi tết mới xúc được cái case mica ghép chưa bắn cát nhìn cùi cùi nhưng có 3 lít , giờ đang tính mod led xem thế nào , xấu quá thì đi bắn cát cho đẹp .

ọc. bác ở HN em chịu :D em mua chợ Nhật tảo trong này :byebye:
nhìn đẹp đới, switch j đây? bắn cát xong mod led gầm nhìn ngon lành :D

DarkDiablo

Reaction score
1
lúc mua con này hồi đầu năm nay cũng tính review các kiểu mà quên mất =)) lúc đó còn đc tặng thêm cái mousepad chổi quét bụi tàu :shame: