[Review] Học Hành ở Úc và Việt Nam - Không như mấy bác được nghe kể đâu

seichan246

Reaction score
0
StoneAge said:
Mình có PTE79 rồi bro.
Kiểu biết sớm 1 tí thôi thì tôi apply visa PR rồi đi học sau cho đỡ tiền vì lúc đấy điểm còn thấp.
Mà gần đây tôi mới biết xong điểm nhảy lên cao vãi đái. :canny: Thành ra phải tính đi học thêm nữa, đường xa hơn thì 2 năm sau học xong thêm được 10 điểm.
tôi cũng đang giai đoạn apply PR cũng mệt moi vl , chỉ trong 2 tháng nó thay đổi 1 cách chóng mặt. Mà bro tính kĩ đường đi nước bước chuẩn quá , mình thấy ít ai có sẵn cái pte 79 rồi mới sang học lắm. Thôi thế là ấm rồi, cố thêm cái PY vs cái dịch thuật là hồ sơ quá đẹp. :adore:

StoneAge

Reaction score
0
seichan246 said:
tôi cũng đang giai đoạn apply PR cũng mệt moi vl , chỉ trong 2 tháng nó thay đổi 1 cách chóng mặt. Mà bro tính kĩ đường đi nước bước chuẩn quá , mình thấy ít ai có sẵn cái pte 79 rồi mới sang học lắm. Thôi thế là ấm rồi, cố thêm cái PY vs cái dịch thuật là hồ sơ quá đẹp. :adore:
Ở lại VN ăn nhậu thì khác. Anh em mình tính đi đường này thì xác định là cực rồi.
Mình lúc nào cũng cảm giác như đang trong cuộc chạy đường trường mà lại còn phải chạy nhanh chứ k phải lon ton chạy bền.
Mình thì học xong phát là tháng 11 thì còn 6 tháng sau là mất 20 điểm tiếng anh quá thời hạn 3 năm, 1 năm rưỡi sau là mất mất thêm 5 điểm tuổi. Nên cũng phải cố gắng nhiều lắm. Xác định học hành đàng hoàng điểm tốt để sau này đi làm nữa. Căng thẳng suốt, chả biết lúc nào mới được nhẹ cái đầu :sosad: :sosad: :sosad:

951

Reaction score
0
StoneAge said:
Ở lại VN ăn nhậu thì khác. Anh em mình tính đi đường này thì xác định là cực rồi.
Mình lúc nào cũng cảm giác như đang trong cuộc chạy đường trường mà lại còn phải chạy nhanh chứ k phải lon ton chạy bền.
Mình thì học xong phát là tháng 11 thì còn 6 tháng sau là mất 20 điểm tiếng anh quá thời hạn 3 năm, 1 năm rưỡi sau là mất mất thêm 5 điểm tuổi. Nên cũng phải cố gắng nhiều lắm. Xác định học hành đàng hoàng điểm tốt để sau này đi làm nữa. Căng thẳng suốt, chả biết lúc nào mới được nhẹ cái đầu :sosad: :sosad: :sosad:
Chốt là không bao h hết dc kiếp nạn, để còn thảnh thơi nhé thím. Hết chuyện học là đến đi làm, rồi sang cưới vợ, xây nhà, đẻ con, nuôi con ăn học, dạy dỗ sao khi nó lớn... Lúc thấy nhẹ nhẹ đầu là biết sắp nằm đất rồi đấy

tailt01319

Reaction score
0
Cho mình hỏi chút.
Mình đã đi làm ở Việt Nam! Được 7 năm, hiện tại đang có ý muốn qua học master về IT (Project Management). Bên kia thì có người nhà (chú ruột) ở Syd có quốc tịch luôn, nên ăn ở cũng k quá lo. Tuy nhiên k biết có nên đi học k? Bac nao tung o TH nhu minh co the cho vai loi khuyen dc k? Vì mình cũng muốn ở lại. Cviec của mình ở Việt Nam! Cũng ổn, thu nhập khá.

via vozForums for iPhone

StoneAge

Reaction score
0
tailt01319 said:
Cho mình hỏi chút.
Mình đã đi làm ở Việt Nam! Được 7 năm, hiện tại đang có ý muốn qua học master về IT (Project Management). Bên kia thì có người nhà (chú ruột) ở Syd có quốc tịch luôn, nên ăn ở cũng k quá lo. Tuy nhiên k biết có nên đi học k? Bac nao tung o TH nhu minh co the cho vai loi khuyen dc k? Vì mình cũng muốn ở lại. Cviec của mình ở Việt Nam! Cũng ổn, thu nhập khá.

via vozForums for iPhone
Mình cũng ngành kỹ thuật nhưng về xây dựng.:stick:
"Thu nhập" năm rồi của mình ở VN có thể còn hơn cả thu nhập bên đó nữa loanh quanh gần $5000 1 tháng.:gach:
Không có ai quen ở Úc hết.:go:
Năm nay đủ tiền học phát là mình dứt luôn vì sắp già rồi. Nếu có hướng định cư thì thời gian, tuổi tác quan trọng hơn tiền nhiều. Nên tranh thủ sớm. Mình đang chuẩn bị hs đầu năm tới đi học master civil eng ở Vic.:go:

seichan246

Reaction score
0
StoneAge said:
"Thu nhập" năm rồi của mình ở VN có thể còn hơn cả thu nhập bên đó nữa loanh quanh gần $5000 1 tháng.:gach:
Năm nay đủ tiền học phát là mình dứt luôn vì sắp già rồi. Nếu có hướng định cư thì thời gian, tuổi tác quan trọng hơn tiền nhiều. Nên tranh thủ sớm. Mình đang chuẩn bị hs đầu năm tới đi học master civil eng ở Vic.:go:
Bác thu nhập khủng thế mà vẫn muốn sang úc làm lại từ đầu nhỉ, bác cầu tiến quá, chắc 1 phần cũng muốn hi sinh cho thế hệ sau :pudency:. Bác ở VN như thế là 60k usd năm , thuế k ăn nhằm gì cả. Sang đây với mức lương thế chắc bác mất hơn 1/3 cho thuế. Trong khi ăn ở cái gì cũng đắt. Em đang ở trong cái trạng thái mông lung quá , ngành em bh lên 95 cmnr. Ở lại thì có thể được nhưng em ngại dạt về mấy vùng hẻo lánh qá, mấy vùng đấy dân úc nó còn đang thất nghiệp ầm ầm nói gì dân immigration như em. Lương em tầm 40k aud sau thuế mà cũng đủ sống dặt dẹo, thuê nhà 1 năm đã mất 12k r :go:. Cho em hỏi ngoài lề tí lương cao như thế ăn ở rẻ thuế thấp sao bác k ở lại VN cho sướng, tìm đường sang đây chi vậy khi ko quen biết 1 mống nào ?
Em thì mới 26, mà cảm thấy cày cuốc từ lúc bắt đầu học cho đến bh hơn 4 năm r chẳng lúc nào thảnh thơi mà để dành chẳng dc bn tiền ( tiền học vẫn âm 1 đống ) chả biết đến lúc mua nhà cửa ra sao nữa, è đầu mà trả nợ ngân hàng cho đến lúc chết, mua nhà mà như mua cái quan tài làm em phát sợ. 1 phần em ở lại do áp lực gia đình là chính, obz em coi về VN là thất bại :surrender: nhưng em nghĩ em mà kiếm đc lương 2k usd ở vn thôi em cũng về ngay. :stick:
thôi em cứ kiếm cái PR đã rồi em tính tìm offer ở VN sau vậy , về VN k thơm còn có cửa lùi. :">

l0ng2111

Reaction score
0
tailt01319 said:
Cho mình hỏi chút.

via vozForums for iPhone
vote canada nhé. IT dễ xin mà bên đó sống OK. Úc này ít việc lắm

l0ng2111

Reaction score
0
StoneAge said:
Civil engineer có trường UNSW ở Sydney bá gần nhất thế giới nếu muốn học
https://www.engineering.unsw.edu.au/...and-reputation

tintinlink1

Reaction score
1
StoneAge said:
Nếu thím đã xác định đi kiếm đường định cư thì không nên chọn các bang đông dân.

Hiện tại định cư tay nghề (189, 190), đặc biệt là regional area (visa 491 thay thế 489) ưu tiên cộng điểm cho sinh viên quốc tế học tại các khu vực thưa dân.

Theo mình nếu thím học Master Civil Engineer thì nên lựa các trường ngon mad vùng sâu vùng xa như Uni ò Adelaide, South Aus Uni hoặc Western Uni.

Thím học Master Civil Engineering nhớ đọc kỹ coi khoá học có Accreditted by Engineers Australia không nhé. Nếu không thì sau này làm Skill Assessment cho ngành Civil engineering rất rất là mệt mỏi, có khi còn fail.