[Review] Học Hành ở Úc và Việt Nam - Không như mấy bác được nghe kể đâu

StoneAge

Reaction score
0
1stKid said:
Thanks bác!
Tại bà con ở Melbourne và nhà cũng gần trường, kêu học ở đó gần nhà đi bộ khoảng 5-10p là tới trường rồi:chaymau:. Vậy học trường nào được hả bác, với lại khả năng định cư của ngành civil engineering thế nào vậy bác
Master hả ? Học trường mình nè bồ ơi, Federation University trên Ballarat, cách Mel cỡ 100km về phía Tây vùng cao.
Tại sao mình chọn trường này, vì regional area khóa học fully accredited bởi Engineers Aus.
Mình học khóa tháng 3 năm tới. cũng ngành luôn :gach:

951

Reaction score
0
Có bác nào học Western Sydney ở Parramatta không? Vào đây làm quen nào.

Trường đấy mình đang học, có vài mống VN nhưng toàn hội sinh ra ở Úc. Nghe đồn trường này ko ăn chia nhiều với tụi agency nên ít dc recommend

Dep Zai Di F22

Reaction score
0
951 said:
Có bác nào học Western Sydney ở Parramatta không? Vào đây làm quen nào.

Trường đấy mình đang học, có vài mống VN nhưng toàn hội sinh ra ở Úc. Nghe đồn trường này ko ăn chia nhiều với tụi agency nên ít dc recommend
Học phí rẻ hơn hẳn Syd Uni,NSW, Macquarie, UTS nên ít dc agency quan tâm thì đúng hơn :D
Mình về VN dc gần 3 năm rồi, cuộc sống ở mỗi nơi có những cái hay riêng, nhưng cơ bản đối với mình là nếu thích cuộc sống nhàn nhã thì ở Úc, còn vật lộn làm giàu thì về VN.
Thêm cái nữa là thời điểm này gần như đã bít cửa lấy PR cho accounting, IT... nên nếu nhà có điều kiện dư dả thì sang học vài năm xem như lấy kinh nghiệm sống rồi về

951

Reaction score
0
StoneAge said:
chuẩn bị qua học mắc tơ. Mới nhận được CoE, trường em có CMTC. Nhưng còn lo vụ VISA không biết thế nào. Liệu có khả năng nào có CoE mà vẫn tạch visa không các thím?
Không rõ trường hợp thím sao chứ mình tầm 2-3 tuần là có visa, có thể do hồ sơ cũng đẹp, lí lịch rõ ràng, tài chính minh bạch :chaymau: :chaymau: :chaymau:

Mà cũng còn tùy vào danh tiếng của trường nữa. Bên này bọn nó chia xếp nhóm trường TOP thì visa nhanh lắm, còn hội trường cấp thấp thì thường bị soi lâu, do sợ sang đây đi làm chui là chính

Duy Huu Nguyen

Reaction score
0
Ở VN có hãng sữa nào như loại Full Cream Pura bên Úc ko mn
em đang thèm uống sữa mà toàn sữa hộp ở VN uống chán vl

951

Reaction score
0
Dep Zai Di F22 said:
Học phí rẻ hơn hẳn Syd Uni,NSW, Macquarie, UTS nên ít dc agency quan tâm thì đúng hơn :D
Mình về VN dc gần 3 năm rồi, cuộc sống ở mỗi nơi có những cái hay riêng, nhưng cơ bản đối với mình là nếu thích cuộc sống nhàn nhã thì ở Úc, còn vật lộn làm giàu thì về VN.
Thêm cái nữa là thời điểm này gần như đã bít cửa lấy PR cho accounting, IT... nên nếu nhà có điều kiện dư dả thì sang học vài năm xem như lấy kinh nghiệm sống rồi về
Chuẩn luôn bác ạ. Tụi agency ra sức mời chào mình mấy trường trên, nhưng mình nghiên cứu trước quen bạn bè ở bên này nên nhắm bằng dc Western Sydney.

Mình đang học Master of Marketing, cái ngành mà kiếm việc còn khó chứ chẳng có mấy cửa ở lại định cư. Bạn bè mình hồi mới sang cũng chê Úc kinh lắm, nhưng sau khi gia hạn visa đi làm lại đua nhau nhắm cửa ở lại. Đứa thì chạy về Tas, đứa thì kết hôn giả. Vậy là do sống quen môi trường nước Úc nên không muốn về, hay nghĩ đến cục tiền bố mẹ cho sang đây ăn học nên tiếc, muốn ở lại?

Duy Huu Nguyen

Reaction score
0
951 said:
Chuẩn luôn bác ạ. Tụi agency ra sức mời chào mình mấy trường trên, nhưng mình nghiên cứu trước quen bạn bè ở bên này nên nhắm bằng dc Western Sydney.

Mình đang học Master of Marketing, cái ngành mà kiếm việc còn khó chứ chẳng có mấy cửa ở lại định cư. Bạn bè mình hồi mới sang cũng chê Úc kinh lắm, nhưng sau khi gia hạn visa đi làm lại đua nhau nhắm cửa ở lại. Đứa thì chạy về Tas, đứa thì kết hôn giả. Vậy là do sống quen môi trường nước Úc nên không muốn về, hay nghĩ đến cục tiền bố mẹ cho sang đây ăn học nên tiếc, muốn ở lại?
Do môi trường sống tốt nên ở lại chứ ko lquan đến tiếc tiền hay quen đâu :D.

Mà thấy nhiều thím phấn đấu để đc cái quốc tịch Úc, vậy mà em đc rồi thì lại chui đầu về VN. Thật lạ lùng, đúng là người muốn thì ko đc. Có thì ko sử dụng :)

StoneAge

Reaction score
0
951 said:
Không rõ trường hợp thím sao chứ mình tầm 2-3 tuần là có visa, có thể do hồ sơ cũng đẹp, lí lịch rõ ràng, tài chính minh bạch :chaymau: :chaymau: :chaymau:

Mà cũng còn tùy vào danh tiếng của trường nữa. Bên này bọn nó chia xếp nhóm trường TOP thì visa nhanh lắm, còn hội trường cấp thấp thì thường bị soi lâu, do sợ sang đây đi làm chui là chính
Khóa em đăng kí nhập học tháng 3 2020
Em đang push agent apply luôn. Nhưng agent trả lời em là cứ chờ tháng 10 rồi hẵng apply vì apply bây giờ thì bên DHA ng ta cũng đang còn xử lý hồ sơ nhập học tháng 11 chưa xong. Theo ý kiến thím thì thế nào?
Em thì tài chính đàng hoàng, học hành đàng hoàng, tiếng anh điểm cao, tiền là tiền thật của nhà có chứ không phải đi mượn bỏ vào cho đẹp xong rút ra mang trả.
Cho em tham khảo ý kiến thím đi, nên apply luôn hay nên chờ cuối tháng 10 apply.
Với cả theo thím thì tự mình làm luôn cho rồi hay thôi cứ theo agent khuyên thế nào thì làm theo thế? :stick:
Cả đời em đi du lịch Thailand đúng 1 lần 5 ngày, còn hộ chiếu trắng trơn nên k có nhiều kinh nghiệm.

seichan246

Reaction score
0
StoneAge said:
Em đang push agent apply luôn. Nhưng agent trả lời em là cứ chờ tháng 10 rồi hẵng apply vì apply bây giờ thì bên DHA ng ta cũng đang còn xử lý hồ sơ nhập học tháng 11 chưa xong. Theo ý kiến thím thì thế nào?
Em thì tài chính đàng hoàng, học hành đàng hoàng, tiếng anh điểm cao, tiền là tiền thật của nhà có chứ không phải đi mượn bỏ vào cho đẹp xong rút ra mang trả.
Cho em tham khảo ý kiến thím đi, nên apply luôn hay nên chờ cuối tháng 10 apply.
Với cả theo thím thì tự mình làm luôn cho rồi hay thôi cứ theo agent khuyên thế nào thì làm theo thế? :stick:
Cả đời em đi du lịch Thailand đúng 1 lần 5 ngày, còn hộ chiếu trắng trơn nên k có nhiều kinh nghiệm.
Học ngành gì đấy maifen ? Bachelor hay master ? Có nguời nhà bên này ko ? Học trường gì ? Trước khi đi có tìm hiểu kĩ ko hay chỉ nghe agent hót cho xuôi tai ? Định học xong về hay ở lại ?

951

Reaction score
0
StoneAge said:
Ôi dào tháng 3/2020 mới học cơ mà. Mình nhập học tháng 3/2019 mà đầu tháng 1/2019 mới nộp đây. Do lúc đầu định học tháng 6, hết tháng 2 nghỉ việc định đi chơi loanh quanh mấy tháng rồi mới đi Úc. Nhưng tính mình thích bận rộn, rảnh quá ko dc nên thành ra bay luôn.

Bác nộp sớm quá là không nên, VD nộp bây h mà năm sau mới đi học thì tụi DSQ cũng gác hồ sơ thím lại, xử lí đội đi cuối năm nay trước mà. Lớ ngớ tụi nó lưu hồ sơ thím mà quên mất thì cũng mệt. Mà từ h đến năm sau biết đâu thím đổi ý thì vẫn còn kịp, chưa nộp visa mà. :chaymau::chaymau::chaymau: