[Review công ty] CNTT, Điện tử, Viễn thông... bơi hết vào

2fast2live

Reaction score
0
DDOS Tech said:
Lúc nãy bạn pm mình nhưng vì chưa đủ post nên ki pm lại bạn đc. Kì sau mình sẽ thông cho bạn 1 trong 2 cty trên nhé
Ok bác,cám ơn bác nhiều.Sắp ra trường nên cần chuẩn bị một tí.Em nghe theo lời bác bên topic Lương lậu Dev,đang tìm hiểu Linux kernel :sexy::sexy:.

Mình nghe feedback bên Re không được tốt lắm.Nếu chọn nó làm điểm khởi đầu còn được,sau 5 năm thì không nên.Re có trainning center rất chất lượng.

DDOS Tech

Reaction score
0
atvd said:
Bác cho em hỏi Renesas có được nghỉ thứ 7,CN ko và lương bổng đc ko ạ :beauty:
Đc nghỉ t7, CN. Cao điểm OT thì lương fresher cũng gần bằng Senior. Lấy tiền đó đi khám với mua thuốc cũng được

chicken^_^audio

Reaction score
0
trong mấy công ty làm embedded công ty nào tốt cho fresher nhất ( học hỏi được nhiều) vậy mấy bro, lương cao thấp ko quan trọng :)

htcldt

Reaction score
0
Toàn code với code, mạng thì chẳng thấy đâu...

Ngox_TM

Reaction score
0
Có ai làm việc ở CSC không, em năm 2 IT, đang định ra trường vào đây làm mà chưa năm rõ lắm về môi trường làm việc ở đây.
Bác nào review dùm em với, em cảm ơn nhiều

Gio Lanh 21

Reaction score
1
Nestle Bình An Việt Nam
Môi trường làm việc:8/10(thua Uniliver)
Lương phụ cấp:8,5/10(thua Uniliver)-Lương mới ra trường làm ca tầm 10tr
Cơ hội thăng tiến 5/10(khó thăng tiến vì trong đó toàn người giỏi và muốn lên thì thường phải làm 5 năm trở lên)

thaitujim

Reaction score
0
Ngox_TM said:
Có ai làm việc ở CSC không, em năm 2 IT, đang định ra trường vào đây làm mà chưa năm rõ lắm về môi trường làm việc ở đây.
Bác nào review dùm em với, em cảm ơn nhiều
tao1 said:
Nào, chúng ta cùng provide thông tin lương và môi trường làm việc nào.

Lương cho dev tại Harvey nash:
-600~900 net cho senior
-900~1200 net cho principal

Lương ở CSC thấp hơn tí thì phải.
Lương ở PyCo cao hơn tí.

Ở CSC có nhiều SV điểm rất cao vào thực tập và được trả lương rất thấp. Sau khoảng 1 năm thấy lương thấp quá lượn hết, có khi nhẩy vào fsoft đi onsite lĩnh lương cao, hết hợp đồng về nhà lượn chỗ khác vì lương ở nhà fsoft quá hẻo và môi trường cũng hơi lởm (net chặn tứ tung, sếp lừa bịp mị dân, PM đến kì review thì đấu tố nhân viên để ko phải tăng lương vì quỹ lương có hạn)
Những công ty kiểu Vietsoftware, Tinh Vân... thì quá tầm thường rồi, đó chỉ là chỗ cho SV mới ra trường hoặc dừng chân tạm.

Nhưng mà mình nói thật là làm outsource hơi chán, mệt mỏi cả về tinh thần lẫn thể chất.

Chẹp, nói chung đi làm tại công ty nước ngoài, môi trường thoải mái, lương cao là ổn. Tiền cũng quan trọng nhưng môi trường bố láo thì cũng buồn đó.
...........

DHBKDN

Reaction score
0
Robert Bosch Engineering and Business Solutions

Location: Etown 2, Cong Hoa St., Tan Binh Dist., và đang mở rộng thuê thêm 1 tầng nữa ở Etown 1.

Lưu ý rằng: Bosch mình đang nói đến là Trung tâm về Software và Business Solutions tọa lạc ở khu văn phòng Etown, ko liên quan gì đến Robert Bosch VietNam ở Golden Tower Building Điện Biên Phủ nhé. Và tất nhiên ở Etown thì tha hồ mà ngắm các a e dzai, chị e gái văn phòng đủ thứ mọi thể loại và cả đủ thứ các quốc tịch ( Âu, Mỹ, Ấn, Nhật, Hàn, Trung,...)

Giờ giấc: Sử dụng thẻ, ra vào thoải mái, giờ giấc linh động. Thường buổi sáng 9h đến 9h30 moi người mới bắt đầu vào làm việc và quan trọng vẫn là hiệu quả công việc. Giờ ra vào vẫn đc ghi lại trên hệ thống và được manager tracking hằng tháng nhưng cuối cùng đánh giá vẫn dựa trên hiệu quả. Thông thường thì đa số nhân viên ở công ty khoảng 8 tiếng đến 9 tiếng rưỡi/ngày.

Ngôn ngữ Trong Bosch thì email bắt buộc là bằng TA. Nhân viên nói chuyện với nhau hoặc nc với sếp Việt thì tất nhiên là TV ( sếp Ấn, Đức thì TA dĩ nhiên), tùy vào từng team sẽ có các buổi gọi là English zone, trong khoảng thời gian đó thì nc với nhau = TA. Tất nhiên là ko ép buộc, nhưng tốt nhất là nên nói và nói càng nhiều càng tốt.

Phỏng vấn, training và onsite Phòng vấn thường sẽ có 3 vòng là chuyên môn (ng Việt), với manager và với HR. Tất cả = TA, vòng với HR sẽ có nửa buổi pv sau = TV.
Training có một khái niệm gọi là FOCAS training, một kiểu như overview và sau đó phân về các project sẽ có các training riêng khác tùy vào domain của project đó. Thường training on job là mang lại hiệu quả nhất (Vì nó phục vụ trực tiếp cho công việc, làm và học thì dần sẽ quen). Onsite thì đa phần là đi Ấn, số ít đi Nhật, Đức cũng tùy từng project.
... Còn nhiều quá, viết nữa chắc mất cả tối, sơ sơ vậy.