[Review công ty] CNTT, Điện tử, Viễn thông... bơi hết vào

tieubavuong1312

Reaction score
0
Mind48 said:
Cho mình hỏi hợp đồng dạng service agreement không phải labor contract có phải là dạng không nằm trong diện bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội? Mình nhận hợp đồng kiểu này và đang không biết có phải đi đóng bảo hiểm, thuế các thứ hay không.

Mình có quen ông anh, ông ý bảo ổng làm theo hợp đồng kiểu này và cũng không đóng bảo hiểm, thuế thu nhập gì cả. Không biết có nguy cơ gì về mặt pháp luật không mấy thím?
Ko cần đóng bảo hiểm.
Nếu muốn có thể yêu cầu cty đóng (nhưng 99% là ko chấp nhận hoặc bạn phải tự đóng 100%)
Còn thuế thu nhập cá nhân thì bắt buộc bạn phải chú ý
Th1: cty tạm thu bạn 10% -> bạn phải lấy tờ thông báo thu nhập để đi làm hoàn thuế/khai báo thuế vào tháng 3 năm sau
Th2: cty ko tạm thu -> bắt buộc phải lấy tờ thông báo thu nhập để đi khai báo thuế (nếu phải đóng bù thì khai báo trước 31/3)
Th3: cty méo thèm khai báo khoản trả cho bạn vào báo cáo thuế (dạng này rất ít). -> kệ đi =]]
Gửi từ Asus ASUS_X00DD bằng vozFApp

hoacnguyengiap

Reaction score
0
tieubavuong1312 said:
Ko cần đóng bảo hiểm.
Nếu muốn có thể yêu cầu cty đóng (nhưng 99% là ko chấp nhận hoặc bạn phải tự đóng 100%)

Th1: cty tạm thu bạn 10% -> bạn phải lấy tờ thông báo thu nhập để đi làm hoàn thuế/khai báo thuế vào tháng 3 năm sau
Th2: cty ko tạm thu -> bắt buộc phải lấy tờ thông báo thu nhập để đi khai báo thuế (nếu phải đóng bù thì khai báo trước 31/3)
Th3: cty méo thèm khai báo khoản trả cho bạn vào báo cáo thuế (dạng này rất ít). -> kệ đi =]]

Dajjatjenty said:
vừa vô CMC Global đang giai đoạn scale-up lên tuyển với trả lương khá hậu hĩnh với thằng 1,5 năm kinh nghiệm (trong đó gần 1 năm viết tài liệu design còn đâu toàn code với fixbug dạo :stick:) có khi giờ code với học những cái mới còn thua thằng fresher :sosad: mà vẫn offer đc deal khá ổn, nhưng chỉ là top lương dưới vì nhiều ô chém gió còn deal cao ngất lên bác nào trình ngon vô đây thì khỏi nghĩ lương lậu.
Khỏi nghĩ là bao nhiêu. Qua 2k không bác :gach::beauty:

noneedname

Reaction score
0
hoacnguyengiap said:
Khỏi nghĩ là bao nhiêu. Qua 2k không bác :gach::beauty:
Hr cmc ping suốt, kêu gross 2k5 cái chả động tĩnh gì nữa :pudency:

Mind48

Reaction score
0
tieubavuong1312 said:
Ko cần đóng bảo hiểm.

Cảm ơn thím đã trả lời. Mình có hỏi người khác và trao đổi với bên nhân sự thì cũng được trả lời tương tự như của thím. Giờ thì cũng đã khá yên tâm :beauty:

Thong.Hau.Xuyen.Mon

Reaction score
1
Dajjatjenty said:
vừa vô CMC Global đang giai đoạn scale-up lên tuyển với trả lương khá hậu hĩnh với thằng 1,5 năm kinh nghiệm (trong đó gần 1 năm viết tài liệu design còn đâu toàn code với fixbug dạo :stick:) có khi giờ code với học những cái mới còn thua thằng fresher :sosad: mà vẫn offer đc deal khá ổn, nhưng chỉ là top lương dưới vì nhiều ô chém gió còn deal cao ngất lên bác nào trình ngon vô đây thì khỏi nghĩ lương lậu.
1,5 năm ông dc offer bao nhiêu ?
Gửi từ HTC U Ultra bằng vozFApp

thanghoibgver01

Reaction score
3
Tôi nghi là hậu hĩnh của chú Dajjta = 12tr hứa hẹn 15 tháng lương.

Cao ngất = 25-30tr x 15 :doubt:
Thong.Hau.Xuyen.Mon said:
1,5 năm ông dc offer bao nhiêu ?

Gửi từ HTC U Ultra bằng vozFApp

Clone.The.12th

Reaction score
0
Chào mấy bác, em là sv ra trường được gần 1 năm, đang theo mảng embedded (driver) thì thấy ko hợp lắm muốn nhảy qua thuần software. Mình thì học điện tử nên cũng ko có kinh nghiệm code nhiều, biết những thứ căn bản nhất thôi. Nhưng tư duy với chăm chỉ thì mình có. Mình thấy có nhiều anh, chị đi trước cũng đổi từ nhúng qua it (thường là web). Không biết bác nào có tips gì thì giúp mình với ạ. Mình hiện tại đi làm cũng xa nên mỗi ngày chỉ dành dc chừng 1 tiếng rưỡi học thêm, cuối tuần thì mình rảnh hơn. Mong mọi người giúp đỡ ạ.

tenoroboebaroque

Reaction score
0
Có thím nào làm Blockchain ở HCM không nhỉ, em được 1 ông rủ nhảy qua đây hứa hẹn thế lọ thế chai, Outsource được gần 4 tháng thì cảm thấy ổng tiền hậu bất nhất quá nên rút, nhưng vẫn còn đam mê với Blockchian quá nên mong các thím tư vấn cho 1 công ty nào đang theo Blockchain mà đầu vào dễ tí (không khó như Liquid của Quione
). Project thì NodeJs và Awilix, Docker, Postgres, Deploy trên Linux (em cũng mới tập toẹ xài, cái nào không biết thì vẫn cứ Google thôi), Flow chính chủ yếu là Monitor Coin vào/ra, gồm Sign Offline lẫn Online. List đã làm thì có họ BTC/BCH/BSV/USDT, ETH/ERC20, NEO, TRX, XRP, đang tìm hiểu thêm XMR ợ.

DieuHi

Member
Reaction score
0
Hôm rồi đi tech expo thì thấy Netcompany, techcombank, Pycogroup, Gobear và ELCA có vẻ good.

Mới nộp đơn thử, ai có review gì về mấy công ty này thì share nhé.

Tiện thể hỏi luôn 3 năm kinh nghiệm java thì nên deal bao nhiêu các bác
1472628

naiveryan

Reaction score
1
DieuHi said:
Hôm rồi đi tech expo thì thấy Netcompany, techcombank, Pycogroup, Gobear và ELCA có vẻ good.
Mới nộp đơn thử, ai có review gì về mấy công ty này thì share nhé.
Tiện thể hỏi luôn 3 năm kinh nghiệm java thì nên deal bao nhiêu các bác :sweat::D 1472628
Techcom thì ở HN nha

GoBear hình như screen CV khó, mình ứng tuyển senior SE mà ko thấy hồi âm gì nên ko biết target candidate của nó ntn.

3 cái còn lại thì có vẻ ổn.