[Review and DIY] Tai nghe Bluetooth phiên bản chế, vô đối về pin

natsupy

Reaction score
0
candyman8_x said:
Good job :gach: Thím áp mã hay xu mà mua đc rẻ thế :look_down:
---------------------------------------------------------------------------

Update: Sáng nay mang đồng hồ ra đo thì pin vẫn còn 3.65V trong khi điện thoại báo vạch đỏ mức thấp (cách đây khoảng 1 tuần pin cũng báo vạch đỏ nhưng ở mức cao hơn, pin khoảng 3.85V). Như vậy nó cũng báo phần trăm pin theo các mức điện áp của pin giống điện thoại vậy.
Em sẽ tiếp tục test nó có hoạt động khi pin xuống thấp hơn nữa không, mục tiêu em sẽ test xuống 3V, khi xuống 3V mà vẫn chạy thì chắc phải trụ được hơn tháng, mỗi ngày em nghe khoảng hơn tiếng thôi.
hồi tối có mã giảm 75k, áp xu thắng mấy game shopee chắc giảm thêm 1/2 nữa, chắc chưa tới 100k, tiếc là mua r ko mua nữa :sweat:

sluogn

Reaction score
0
candyman8_x said:

Update: Sáng nay mang đồng hồ ra đo thì pin vẫn còn 3.65V trong khi điện thoại báo vạch đỏ mức thấp (cách đây khoảng 1 tuần pin cũng báo vạch đỏ nhưng ở mức cao hơn, pin khoảng 3.85V). Như vậy nó cũng báo phần trăm pin theo các mức điện áp của pin giống điện thoại vậy.
Em sẽ tiếp tục test nó có hoạt động khi pin xuống thấp hơn nữa không, mục tiêu em sẽ test xuống 3V, khi xuống 3V mà vẫn chạy thì chắc phải trụ được hơn tháng, mỗi ngày em nghe khoảng hơn tiếng thôi.
mã giảm 25% tối đa 65k

imnightmare

Reaction score
0
Hi các thím!
Bữa trước mình comment sẽ mua con BT receiver rẻ nhất đây.
Sau 3 tuần thì hàng về.
Kết quả nghiên cứu test sơ như sau:
- Con này xài tổ hợp chíp tích hợp BT, sạc pin và tăng âm (mono) :sosad:
- Pin nhỏ xíu. Dung lượng mình không có thiết bị đo, nhưng dựa vào datasheet của IC + thời lượng nghe nhạc thì mình đoán nó cỡ 40-50mAh.
Nghe ở mức âm lượng vừa tai thì được 3 tiếng.
Ở mức max thì được hơn 1 tiếng.
Chất lượng âm thanh có thể gọi là ổn cho tai trâu của mình.
Con này tích hợp mic, chất lượng đàm thoại chấp nhận được.

Với kết quả vậy thì cũng không có gì có thể đòi hỏi hơn ở con giá rẻ này.
Nên mình định sẽ gắn nó vào cái headphone chụp tai cùi bắp của mình + gắn 1 cục pin nhỏ gọn cỡ 500-800mAh vào. Kì vọng sẽ đạt được 1 ngày liên tục. :byebye:

Lòng mề con BT receiver này mình sẽ upload sau.
Hình mã ngoài lấy tạm ở post trước:

huuloc12

Reaction score
1
candyman8_x said:

Sao e thấy cái báo pin của tai nghe trên phone nó ảo ảo sao ấy bác.
Kiểu sạc đầy vừa nghe 1 lúc thì nó báo còn 50%, nhưng xài rất lâu thì nó drop cái xuống đỏ luôn, rồi cũng rất lâu mới cạn pin, nó k có tụt từ từ như %pin của đt ấy
imnightmare said:
Hi các thím!
Sau 3 tuần thì hàng về.
- Pin nhỏ xíu. Dung lượng mình không có thiết bị đo, nhưng dựa vào datasheet của IC thời lượng nghe nhạc thì mình đoán nó cỡ 40-50mAh.

Nên mình định sẽ gắn nó vào cái headphone chụp tai cùi bắp của mình gắn 1 cục pin nhỏ gọn cỡ 500-800mAh vào. Kì vọng sẽ đạt được 1 ngày liên tục. :byebye:

Image
Bác tính dùng pin gì thế ợ? E cũng chế pin cho cái headphone mà nhét k vừa cục 18650 đc :(
Sent from Xiaomi Redmi 5A using vozFApp

imnightmare

Reaction score
0
imnightmare said:
Hi các thím!
Sau 3 tuần thì hàng về.
- Pin nhỏ xíu. Dung lượng mình không có thiết bị đo, nhưng dựa vào datasheet của IC thời lượng nghe nhạc thì mình đoán nó cỡ 40-50mAh.

Nên mình định sẽ gắn nó vào cái headphone chụp tai cùi bắp của mình gắn 1 cục pin nhỏ gọn cỡ 500-800mAh vào. Kì vọng sẽ đạt được 1 ngày liên tục. :byebye:

Đây là lòng mề em nó.
Cục pin bé tí. Con IC như đã nói nó tích hợp 3 em BT019C (Bluetooth), 8002 (nguồn) với 4054 (amplifier)

Còn đây là cái headphone mình dùng test 2 ngày nay.

Mỗi bên không gian trống khá nhiều, mạch lọt thỏm và còn dư không gian để bỏ thêm 1 viên Li-Po cỡ 500mAh vào. Cũng có thể thêm 1 viên ở bên còn lại, nhưng mà mất công đi dây quá, nên mình tạm thời sẽ chế 1 bên.

Từ đây nảy sinh vấn đề là nếu mình bỏ mạch vào tai nghe thì sẽ phải đi dây ra ngoài để có thể dùng 3 nút bấm điều khiển. 2 nút có chức năng tăng giảm âm lượng, chuyển bài kế, bài trước. Nút còn lại để ngắt cuộc gọi hoặc Redial.

Vậy nên mình đang có ý định là trong tai nghe chỉ chứa pin. Mình sẽ đi dây xuyên qua đầu cắm của cục bluetooth vào tai nghe. Làm như thế này sẽ đơn giản vì không phải hàn dây nhiều trên mạch.
Mình sẽ tận dụng dây tai nghe điện thoại có sẵn như hình dưới. Dây này có 4 sợi:
- 2 sợi cho âm, dương đi vào pin trong tai nghe.
- 1 sợi cho âm thanh. Như đã nói trên, IC này xuất tín hiệu Mono nên chỉ cần 1 sợi dây âm cho cả 2 bên tai nghe.
- 1 sợi cho micro gắn trên tai nghe.

Nếu thím nào có cục Bluetooth Audio Receiver hỗ trợ stereo thì có thể cắt dây USB ra xài. Bình thường dây USB chỉ có 4 sợi nhỏ ở trong, nhưng sẽ có 1 vài loại có thêm lưới kim loại bọc 4 sợi đó => tận dụng làm dây thứ 5.

Trước mắt là như vậy, mình sẽ nghiên cứu làm sao cho đẹp rồi review quá trình làm thêm cho các thím.

P/S: Về pin thì do mình ốp vào trong tai nghe luôn nên mình sẽ tận dụng pin Li-Po điện thoại cũ, kích thước nhỏ chỉ có mấy cục pin cho featured phone ngày trước thôi, dù sao cũng đảm bảo được ít nhất cỡ 500mAh, nếu làm khéo có khi mỗi bên được 2 viên do cái chụp tai khá to, tổng là 4 viên là đẹp.
Dùng cell 18650 cho thời lượng tốt nhưng thẩm mỹ không đảm bảo và lại nặng nữa.

zzmooonzz

Reaction score
0
Nhìn thích quá, cơ mà mình muốn mod pin cho cục phát 4g bác thấy có khả quan không? Không rành lắm nhờ bác tư vấn giúp, do cục 4G pin hẻo quá !

imnightmare

Reaction score
0
zzmooonzz said:
Nhìn thích quá, cơ mà mình muốn mod pin cho cục phát 4g bác thấy có khả quan không? Không rành lắm nhờ bác tư vấn giúp, do cục 4G pin hẻo quá !
Chụp hình lên mọi người giúp cho hướng mod :D

taiveno1

Reaction score
0
Hướng dẫn, hay cho em ít hình mod con Ciaomi đi ạ. Em chỉ có nhu cầu mod thêm pin thui. Nhìn giúp chủ thớt ạ

Gửi từ XsMax bằng vozFApp

candyman8_x

Reaction score
3
zzmooonzz said:
Đơn giản thôi bạn. Ý tưởng thế này. Bạn mua thêm cục pin sạc dự phòng tầm 10000mAh. Sau đó tháo cả hai cục phát 4G và cục sạc dự phòng ra. Hàn bỏ cell pin của cục phát 4G. Thay vào đó hàn chân output từ pin của cục sạc dự phòng vào vị trí cực - trên cục phát 4G. Mạch của cục phát 4G đó theo mình cũng sử dụng điện áp tầm 3.7-4.2V thôi. Sạc thì vẫn dùng mạch sạc của pin dự phòng.

taiveno1 said:
Hướng dẫn, hay cho em ít hình mod con Ciaomi đi ạ. Em chỉ có nhu cầu mod thêm pin thui. Nhìn giúp chủ thớt ạ

Gửi từ XsMax bằng vozFApp
Chưa hiểu ý bạn lắm. Mod con Xiaomi bluetooth mình đã có chụp ảnh trong các page trước. Nhìn trông phức tạp thôi chứ bắt tay vào làm dễ lắm.

sluogn

Reaction score
0
đặt cục xiaomi từ hôm 12 tới giờ chưa giao tới tay nữa :(( toàn để đang vận chuyển :bye: