REVEEL - ko phải AMP cũng chả phải DAC

lhtbinh1909

Reaction score
0
Vừa hốt em này hôm nay ở 3K, hàng nóng CES 2014, dự định là để thêm ít lâu nghe cho hết cái hay nhưng mà nóng quá nên mình review sơ sơ luôn. :beauty:
Vì cũng là lần đầu viết lách thể loại này nên có gì ae bỏ qua cho nhé :stick:.

Intro từ web 3K cho ae tiện theo dõi
Reveel không phải là một DAC ,cũng không phải là một headphone amp đúng nghĩa .Reveel được trang bị BSG Technologies - đây là công nghệ sử dụng một mạch điện tử phức tạp để khôi phục các tín hiệu âm thanh phụ, rời rạc vốn có xung quanh tín hiệu căn bản nhưng đã bị vùi lấp hay che chắn trong quá trình thu âm và sau đó cho phép phát lại toàn bộ thông tin âm nhạc vốn có của bản ghi, do đó âm thanh có thể lớn lên 1- 2db tuỳ theo chất lượng đĩa.
Kĩ thuật thì không rành nên mình đi thẳng vào vấn đề chính: tính năng.
Reveel thiết kế đơn giản chỉ có 2 công tắc, 1 là on off và 1 là BYPASS. Nói dễ hiểu là nếu để nút này ở BYPASS thì REVEEL hoạt động như 1 amp thông thường, còn ngược lại nghĩa là âm đã được đi qua mạch REVEEL.

Giờ là phần đầu ra âm thanh khi BYPASS. Mình basshead nên cái dễ nhận ra nhất là âm đi qua Reveel ra bass gọn và chắc hơn. Trộm nghĩ chả lẽ máy với hp mình dùng đó giờ nó lừa tình lỗ tai mình hay sao :sosad:, cũng không có tình trạng bass đè lên các dải khác. Âm nói chung là rất sạch sẽ (theo thằng bạn), được boost cực ngon, tới nỗi mấy cái âm mà trước giờ mình chả bao giờ nghe thấy mà chỉ nhìn thấy qua phổ giờ được boost lên rõ mồn một (nằm chủ yếu ở đầu và cuối bản nhạc). Không cần vặn to, tai mình cảm thấy nghe vừa phải chỉ ở mức 2 đến 8% vol trên cái laptop là các bạn biết nó rõ thế nào.
Tiếng nhạc cụ or vocal đều thanh, có nét hơn 1 chút. Đang tìm thêm hp ngon tí để test cái này. Tuy nhiên trước mắt là độ chi tiết của âm đã thêm 1 bậc với những hp mình dùng hàng ngày. :beauty:

Tạm thế đã vì vẫn còn đang thẩm thêm :adore:
Kết luận sơ sơ là Reveel rất thích hợp với những bạn thích nghe nhạc ngoài đường, nó nhỏ gọn tí xíu cơ mà. Thứ hai là em nó không phải DAC hay amp đúng nghĩa nên dễ phối ghép thật chứ không phải quảng cáo.
Cuối cùng là em nó chắc chắn thích hợp cho người sở hữu tai nghe tương đối đến rẻ vì ở khoảng này đầu tư DAC hay AMP hơi phí. Dùng em này cặp nách ra âm chất hơn nhiều :surrender:

======
Update 6/5

Đọc qua một số ý về cái nút BYPASS có phần bí ẩn thì mình cũng quyết định dành vài ngày nghe thử Reveel ở chế độ OFF BYPASS (trước nay mình chỉ luôn nghe BYPASS vì dính thuốc của thằng bạn là BYPASS âm nó trong hơn :sweat:).
Cảm giác là âm trường mở rộng, nhưng mà rộng kiểu... trống trải chứ không phải thông thoáng. Âm nhạc cụ như bị tách xa nhau ra, trống đánh đằng này ghita chơi đằng kia, giọng hát lại đâu đó trước mặt... :chaymau:
Nói chung là 1 chữ TÁCH BẠCH
Mình không thích nhạc live nên ko có test phần này
:surrender:

Một cái kết nữa là sau 2 tháng sử dụng, cảm nhận của mình về Reveel vẫn không thay đổi mấy. Nghe quen với Reveel tự nhiên ko có em nó cảm giác nghe nhạc ko vô nổi :stick:

=======
Update 15/5
Cho ai chưa rõ BYPASS là gì:
Vừa mới lượn trên mạng tìm cái user guide thì biết rõ ràng là khi OFF BYPASS thì nghĩa là tắt luôn mạch âm của REVEEL, nói cách khác là khi này bạn đang nghe âm thanh không bị/được tác động bởi REVEEL.

Một cái nữa là pin cực ngon. Sạc tầm chưa tới 2 tiếng mà nghe phải gần 20 tiếng :sure:

3kshop

Reaction score
0
mới lấy về mà viết liền thế hả a ,máu thế :D

mottykytu

Reaction score
0
em này giá nhiêu hả 3k. sho với E11-12-17 thì thế nào a?

3kshop

Reaction score
0
mottykytu said:
em này giá nhiêu hả 3k. sho với E11-12-17 thì thế nào a?
giá thì bạn tham khảo ở site giùm mình nhé ,so với mấy em E11 12 17 cũng hơi khó vì thế này ,nếu như bạn đang dùng 1 chiếc inear hay fullsize khá là dễ kéo thì việc có thêm hay ko có amp cũng ko cải thiện gì nhiều ,tuy nhiên nếu dùng Reveel thì bạn cũng có thể cảm nhận thấy rõ sự khác biệt .Mình thấy reveel làm tiếng trong và chi tiết hơn,âm trường rộng mở hơn và background sạch sẽ hơn đó bạn :)
solomonfc said:
nghe đồn là đệ của con gì 4k$ mà :D
đó là con QOL - cả 2 đều sử dụng BSG Technologies

ongmap

Reaction score
0
Fi10 với dx50 và macbook pro thì có nên đầu tư thêm em này không ạ??

3kshop

Reaction score
0
ongmap said:
Fi10 với dx50 và macbook pro thì có nên đầu tư thêm em này không ạ??
bạn ở hcm thì ghé test thử xem sao :)

VuGiaA9.Clone

Reaction score
0
Ko phải em quăng gạch nhưng từ lúc biết chơi đồ âm thanh đến giờ thì em chưa thấy thiết bị nào có khả năng tái tạo lại tín hiệu đc cả. Túm cái váy lại là chú này là 1 cục buffer hoặc có chỉnh thêm EQ gì đó để nghe cho nịnh tai thôi chứ "tái tạo lai tín hiệu analog bị suy hao 1 cách chính xác" thì hơi ảo =))

3kshop

Reaction score
0
VuGiaA9.Clone said:
Ko phải em quăng gạch nhưng từ lúc biết chơi đồ âm thanh đến giờ thì em chưa thấy thiết bị nào có khả năng tái tạo lại tín hiệu đc cả. Túm cái váy lại là chú này là 1 cục buffer hoặc có chỉnh thêm EQ gì đó để nghe cho nịnh tai thôi chứ "tái tạo lai tín hiệu analog bị suy hao 1 cách chính xác" thì hơi ảo =))
lúc mình cầm cái này lần đầu tiên vào cuối tháng 1 khi CES 2014 vừa diễn ra thì cũng ko hiểu đây gọi chính xác là cái gì vì thông tin cũng khá ít .tuy nhiên sau thời gian tìm hiểu thì cũng hiểu rõ hơn về em nó ,về vấn đề kỹ thuật thiết nghĩ ko phải giải thích ai cũng hiểu ,cho nên nếu như mua một thiết bị mà cải thiện hơn về chất âm có thể nhận ra được thì cũng nên xem xét.còn về vấn đề kỹ thuật của sản phẩm thì mọi người ai thích tìm hiểu có thể xem ở đây chú Tyll cũng nói khá rõ :) ,bạn nào có thể tìm hiểu sâu hơn và nói rõ hơn để mọi người hiểu thì đóng góp ý kiến để mọi người có thể hiểu hơn .
http://www.innerfidelity.com/content...age-headphones

migikyo4

Reaction score
0
Em này là "đàn em" của chú này đây :)
http://www.6moons.com/audioreviews/bsgtech/1.html

Em này sử dụng công nghệ không đơn giản, nên các bác từ từ tìm hiểu rồi cho ý kiến nha, mình cũng đang tìm hiểu về nó. Nói chung là trước khi nói gì đó thì nên tìm hiểu kỹ đã rồi nói. Không phải đơn giản mà người ta bỏ ra 4000$ về chỉ để sở hữu 1 cái EQ. Chắc chắn trước khi mua họ đã tìm hiểu thật kỹ rồi. Mình thấy công nghệ này sẽ dễ hiểu hơn được 1 chút đối với những người đã tìm hiểu qua về kỹ thuật thu âm.