sundayvt

Reaction score
0
tinhpt94 said:
1. Quyết toán ở 1 trong 2 chỗ bác nhắc tới đều được
2. Giấy hẹn giải quyết thường là 1 tuần. Cùng lắm 1 tuần sau đó có tiền về.
3. Cái này hơi nhạy cảm. Đúng luật thì bác ko được kê khải giảm trừ nữa. Nhưng lách luật thì cứ kê khai, đợi đến kỳ tính thuế xem nó xử lý sao. Em đã gặp trường hợp người phụ thuộc có lương vẫn được giảm trừ. Cái này em ko chắc chắn với toàn bộ mọi người nhé. Khuyến khích đúng luật mà làm.
thanks thím
Mới coi lại cái mục số 3 rồi, luật nó ghi người phụ thuộc chỉ có lương hưu 1 tháng ít hơn 1tr mới khai giảm dc, vãi gê

zacknguyen92

Reaction score
0
Có web nào nó tính cho mình thuế TNCN k các thím. Năm nay thế kế toán nó trừ thuế ác quá :sweat:

via vozForums for iPhone

chu_tich_xa.ver.2

Reaction score
0
Em cũng đang phải tự làm quyết toán thuế. Thím cho e hỏi trường hợp của e như này:
Cty 1: làm đến T2/2019 e nghỉ, mức lương < 9tr
Cty 2: làm từ 16/4 đến giờ (14/6 ký hợp đồng chính thức) tính đến hết T12 tổng thu nhập 100,411,500. Mình mới đang ký giảm trừ cho 1 người thì quyết toán có được tính giảm trừ từ T4 không? và liệu em còn nợ thuế TNCN không? Thanks bác !

changcodonqn2007

Reaction score
0
chu_tich_xa.ver.2 said:
Em cũng đang phải tự làm quyết toán thuế. Thím cho e hỏi trường hợp của e như này:
Cty 2: làm từ 16/4 đến giờ (14/6 ký hợp đồng chính thức) tính đến hết T12 tổng thu nhập 100,411,500. Mình mới đang ký giảm trừ cho 1 người thì quyết toán có được tính giảm trừ từ T4 không? và liệu em còn nợ thuế TNCN không? Thanks bác !
Bác xem lại đoạn 16/4-14/6 bác có bị trừ thuế không, thông thường thử việc sẽ được trả full lương nhưng bị trích thuế thu nhập bất thường 10%, bác sẽ được hoàn thuế nếu có đóng 10% này nhé.

changcodonqn2007

Reaction score
0
zacknguyen92 said:
Có web nào nó tính cho mình thuế TNCN k các thím. Năm nay thế kế toán nó trừ thuế ác quá :sweat:
[/i]
bác xin bảng kê thu nhập năm 2019 rồi lên web của tổng cục thuế kê khai thử là biết đúng hay không thôi :chaymau:

tinhpt94

Reaction score
0
chu_tich_xa.ver.2 said:
Đã trả lời bác trên zalo nhé. Yên tâm mà công tác. Khoản giảm trừ chỉ được tính từ tháng bắt đầu đăng ký, không được tính cho những tháng trước nhé

Darknight3008

Reaction score
0
Làm giấy tờ thì đơn giản lắm :(. Nhưng năm nay thuế hoàng Mai - HN nó chơi kiểu chây ỳ không giải quyết sớm như mọi năm. Giờ nộp xong ko có giấy hẹn phiếu hẹn như mọi năm, và có ý xin xỏ :((. Có thím nào làm bên Thuế Hoàng Mai hay quen ko giúp em với, em chịu chi phí, đang đói kém tháng này mong có đồng hoàn thuế trang trải

tinhpt94

Reaction score
0
Darknight3008 said:
Làm giấy tờ thì đơn giản lắm :(. Nhưng năm nay thuế hoàng Mai - HN nó chơi kiểu chây ỳ không giải quyết sớm như mọi năm. Giờ nộp xong ko có giấy hẹn phiếu hẹn như mọi năm, và có ý xin xỏ :((. Có thím nào làm bên Thuế Hoàng Mai hay quen ko giúp em với, em chịu chi phí, đang đói kém tháng này mong có đồng hoàn thuế trang trải
Về nguyên tắc là nộp tờ khai xong phải có giấy hẹn giải quyết. Thím mạnh dạn hỏi sao ko có xem nó trả lời sao. Em nộp ở Chi cục thuế Hà Nội 1 phát ăn luôn.

pablo_aima

Reaction score
0
Bác cho hỏi là nếu cộng các tờ Chứng từ thuế ở 3 nơi làm việc trong năm thì mình phải nộp thêm khoảng 10 củ. Vậy có nên quyết toán không? Nếu cứ kệ không quyết toán thì có bị làm sao không bác?