[Quick Review sản phẩm / dịch vụ] Viettel Net5Plus

tmk1207

Reaction score
3
A/ Đầu tiên mình sẽ đánh giá về sản phẩm.

Tản mạn
Thật ra mình cũng chả có nhu cầu dùng lên tới gói cao vút thế này, nhưng thôi đú bẩn tý cho đời đỡ nhạt nhẽo. Vào một ngày SKT T1 đánh lên đỉnh quá và mình quyết định ủng hộ SKT T1 bằng cách nâng bố gói internet ở nhà đang sử dụng lên gói Net5Plus.

Xin lưu ý là gói này em đú đởn lên thôi nhé, đừng chửi em.

Với net5plus bạn có gì?
- Giá: 495.000 VND tháng với các quận nội thành, ngoại thành sẽ là 450.000 VND / tháng.
- Băng thông: 150Mbps / 150 Mbps. Có cam kết băng thông quốc tế tối thiểu 5Mbps.
- Có 02 gói iptv, trong đó có 1 gói có K+
- Miễn phí gói phim VOD
- Được trang bị modem 2 băng tần (như mình thì là con huawei echolife hg8145v5). Mình nghe đồn nếu anh em nào muốn đổi qua con này thì Viettel thu 800k nhé.
- Mình là khách hàng cũ đổi lên gói cước này, trước đây mình dùng Net4Plus.

Bonus: Anh em hoàn toàn có thể tự đổi gói cước internet đang sử dụng lên gói cao hơn bằng cách tải App "My Viettel" (ios, android) sau đó đăng nhập tài khoản internet đang sử dụng và tiến hành đổi gói cước. Lưu ý chỉ được lên gói cao hơn chứ không xuống được, nhưng Net5plus thì xuống được net4plus nhé.

Nào tiếp theo tới phần speedtest.net phát nhé anh em.
Viettel được mệnh danh là thánh mảng speedtest rồi ;). Mình test các server nước ngoài thôi nhé.

Đầu tiên là HongKong

Tiếp theo là Thượng Hải

Tiếp theo là New York

Gần cuối cùng là LA, California

Cuối cùng là Singapore

À quên còn tín đồ Netflix nữa chứ.

Nào tới phần tải file nhé anh em. Tốc độ tải file của net5plus sẽ vào khoảng 18.75MBps/s anh em nhé
Các bạn có thể tải file test ở các cụm server khác nhau theo url này (http://speedtest-sgp1.digitalocean.com/ | https://sgp-ping.vultr.com/ )

Đầu tiên là red.com

Tiếp theo là thinkboardbrand

Tiếp theo là Apple.com

Tiếp theo là tải file từ New York, mình lấy file tải từ digitalocean

Tiếp theo là Toronto, Canada nhỉ

Nghe anh em F33 hay kêu ăn bò nhật bú vang pháp. Nào thì qua Pháp tý

Đi Singapore thôi anh em

Nghe đồn Nữ hoàng Anh vừa ký quyết định cho quốc hội nghỉ phép 1 tháng. Sang Anh nhé anh em, tiến trình Brexit tới đâu rồi?

Chốt hạ cây nhà lá vườn, Fshare.vn nhé

Thêm tý bù giờ google nhé anh em

Kiểm tra cùng lúc vừa Down vừa Up :">

Trên đây là toàn bộ bài kiểm tra, anh em nào có y/c tải file từ host nào thì cứ ném mình, mình kiểm tra rồi cập nhật.

B/ Tiếp theo là phần dịch vụ.
Dịch vụ ở đây là dịch vụ khách hàng anh em nhé.

- Đầu tiên thì trước đây 2015 mình dùng Viettel thì được ném cho con Alcatel 4 cổng lan giga dùng tới bây giờ. Từ lúc nâng lên net5plus thì đường UP không đủ thậm chí thiếu quá nhiều, mình kiểm tra được có 50Mbps thôi.

Mình gọi tổng đài phàn nàn thì nhân viên Viettel có xuống kiểm tra và xác nhận là đúng, sau đó nhân viên có yêu cầu mình ra cửa hàng chuyển đổi mô hình (bridge).

Mình có phàn nàn ở voz topic này (https://vozforum.org/showthread.php?t=7591075) thì được bạn "Support Viettel" pm rằng mình ko cần ra cửa hàng mà hôm sau sẽ có nhân viên tới tận nhà mình để giải quyết. Oke tin.

Đợi chờ cả ngày hôm sau chả thấy nhân viên Viettel nào alo cho mình cả. Mãi tới 4:20 mình đợi chán quá mới mò ra phòng giao dịch để chuyển đổi mô hình qua (Bridge) theo lời nhân viên kỹ thuật.

- Chuyển đổi xong là tầm 5h, mình có alo lại cho anh kỹ thuật hôm trước qua nhà mình thì anh ý cầm theo con Dasan H646EW để bridge cho mình. Mình cũng đéo thể hiểu nổi tại sao ông Viettel lại bóp rai' nhau đến thế khi mà chí có 1 cổng lan 1G ở port 1 còn lại đều là port 100MB. Mà ông Viettel chỉ cho bridge ở cổng 3 + 4. Anh kỹ thuật ngồi hì hục mãi cũng không làm sao bridge qua cổng 1 được. Thời gian làm cũng đã tới 8:20 tối, mình bảo thôi mai làm tiếp anh ạ.

- Hôm sau anh ý với một anh khác kéo qua, nhờ sự trợ giúp trực tiếp từ NOC gì đó. NOC cũng hỗ trợ hết mình nhiệt tình cơ mà cũng đíu thể làm cho port 1 nó bridge được vậy là NOC kêu là lấy con Hoa Vĩ 8145v5 qua cho khách hàng. Mà con 8145v5 này nếu muốn đổi thì phải đóng 800k.
Anh kỹ thuật làm sao đó mà mình ko phải đóng đồng nào, oke ghi nhận. chứ nếu bắt mình đóng thì mình hủy cm mạng ngay đéo thèm dùng nữa luôn.

Vậy sau khi cắm vào con 8145v5 thì mạng nhà mình đủ đường Down / Up. Oke ký biên bản cho anh kỹ thuật rồi chia tay.

- Tiếp theo là net5plus có 02 gói iptv, từ lúc nâng cấp lên gói này mình cũng không hề được Viettel đả động gì tới vụ IPTV cả. Mặc dù account của mình được mở luồng IPTV rồi, không biết là Viettel có quên không hay là do mình nâng cấp chứ không phải lắp mới nên đéo cho dùng.
Mình đánh giá đây là sự mập mờ, vì mình nghĩ đơn giản nếu mình không hỏi thì Viettel chắc cũng không bao giờ chủ động nói cho mình đâu nhỉ. Và hiện giờ mình vẫn chưa hỏi Viettel vụ này vì mình biết cái setupbox của Viettel chưa xem được qa wifi nên mình không ham lắm.

Kết bài: Sự hỗ trợ của Viettel là khá tốt, mình ấn tượng. Duy chỉ có lần này làm mình không hài lòng một chút nào.
Và gửi riêng tới bạn "Support Viettel (có tít)" rằng bạn làm gì thì làm nhưng nên giữ lời, vậy thôi ;)

nohero2004

Reaction score
0
Tôi cũng từ gói Fast40 (sau được tăng lên 100Mbs) chuyển lên Net5+, đóng trước 1 năm, chưa cần lắp IPTV. Chỉ được buổi đầu mạng ngon lành, sau đó càng ngày càng tậm tịt. Ping đến DNS của Vietteo mà còn lên hơn 100ms, gọi điện lên tổng đài đòi reset đường truyền mà ko ăn thua. Sau kỹ thuật nó gợi ý tắt con Dasan để vài phút rồi bật lại thì thấy khá hơn nhưng vẫn không đạt yêu cầu. Nghi ngờ do con Dasan H646W không chịu nổi đường truyền mới, yêu cầu kỹ thuật đổi modem mới mà nó éo chịu, đòi mình phải mang 800k ra phòng giao dịch đổi sang con gì đó 2 băng tần. Mình không chịu nhờ kỹ thuật mang con modem khác đến thử,cu kỹ thuật nó nhận lời nhưng từ hôm đó đến nay 3 tuần rồi mà chả thấy bóng dáng hắn đâu. Mình dạo này bận nhiều việc nên chưa bom tổng đài được, cuối tuần này phải bom cho bọn nó xanh mắt ra mới được.

nohero2004

Reaction score
0
Kết quả hiện tại nó như thế này đây. Chắc phải tắt bật lại con Dasan mới khá hơn chút:

queenfrozen

Reaction score
1
nohero2004 said:
Kết quả hiện tại nó như thế này đây. Chắc phải tắt bật lại con Dasan mới khá hơn chút:

Ping thế này thì đòi nó con 2925 cho sươngs bác ơi.! Cứ bảo em dùng fpt đc cho mượn con 2925 nên em cần nó. Vòi bơm kt là đc con 2925 xài ngon hơn ạ.
via vozForums for iPhone

nohero2004

Reaction score
0
queenfrozen said:
Ping thế này thì đòi nó con 2925 cho sươngs bác ơi.! Cứ bảo em dùng fpt đc cho mượn con 2925 nên em cần nó. Vòi bơm kt là đc con 2925 xài ngon hơn ạ.

via vozForums for iPhone
Đang bridge con Dasan và quay pppoe bằng con Mik Rb4011 mà. Nhưng con Dasan dù bridge mà vẫn không chịu nổi nhiệt của đường truyền mới nên nó bị chập cheng như vậy

baohen1510

Reaction score
1
queenfrozen said:

via vozForums for iPhone
Từ đó giờ chưa nghe viettel cho mượn draytek bao giờ nhỉ . Vnpt thì còn có nhưng chỉ có mấy gói 700-800k trở lên mới được cho mượn draytek .

gprsmms

Reaction score
0
bác chủ topic thử test down fshare bằng idm chỉ với thiết lập 1 connect xem sao?

zhukov

Reaction score
0
Đang dùng gói này như thím , cơ mà thím bridge qua con nào vậy ? Mình bridge qua con ac6 chưa bao giờ quá 100mb đang nghi bị giới hạn nào đó. Đang qua quần vẫn ko đạt đủ tốc độ thid sẽ huỷ...

baohen1510

Reaction score
1
zhukov said:
Đang dùng gói này như thím , cơ mà thím bridge qua con nào vậy ? Mình bridge qua con ac6 chưa bao giờ quá 100mb đang nghi bị giới hạn nào đó. Đang qua quần vẫn ko đạt đủ tốc độ thid sẽ huỷ...
Con ac6 , wan hay lan đều là port 100Mbps thì sao mà qua nổi .

tmk1207

Reaction score
3
gprsmms said:
bác chủ topic thử test down fshare bằng idm chỉ với thiết lập 1 connect xem sao?
Oke mình sẽ cập nhật sau nhé.

zhukov said:
Con ac6 của thím cổng wan có 100MB thì làm sao mà ăn được, kiếm con nào cổng giga đi.

// Update sau bài test hôm qua thì mình stress con Hoa Vĩ xem nó chịu nhiệt được tới đâu. Mình tải file liên tục tầm 300GB thì mạng bắt đầu cà chớn, tất cả các connect đều lag và tốc độ tải file về còn độ 200KB =)). Lâu lắm rồi từ thời dùng cable đồng mới thấy tốc độ này, mình lên sờ thử con hoa vĩ thì ôi thôi nóng vãi cả lồ.

Vậy là hôm nay chắc mình gắn 2 con Fan delta vào cho nó thổi tốc váy con hoa vĩ này luôn.