haydiloanhquanh

Reaction score
0
Hi các bác,
Em sắp apply vào phòng quản lý chất lượng. Theo những gì em tìm hiểu trước khi phỏng vấn có 2 định nghĩa QA và QC. Theo bác google thì 2 công việc này không khác nhau lắm nhưng QC thấy bảo là công nhân còn QA thì em không rõ. Vì vị trí em apply làm giờ hành chính, từ thứ 2 đến thứ 7. Em nghĩ vị trí của em là QA. Mà thông tin trên mạng về QA ít quá. Các bác có thể chia sẽ cho em ít thông tin về vị trí này để em có tí tự tin đi phòng vấn. Thanks các bác nhiều nheiuef :adore::adore:

matran241091

Reaction score
0
haydiloanhquanh said:
Hi các bác,
Em sắp apply vào phòng quản lý chất lượng. Theo những gì em tìm hiểu trước khi phỏng vấn có 2 định nghĩa QA và QC. Theo bác google thì 2 công việc này không khác nhau lắm nhưng QC thấy bảo là công nhân còn QA thì em không rõ. Vì vị trí em apply làm giờ hành chính, từ thứ 2 đến thứ 7. Em nghĩ vị trí của em là QA. Mà thông tin trên mạng về QA ít quá. Các bác có thể chia sẽ cho em ít thông tin về vị trí này để em có tí tự tin đi phòng vấn. Thanks các bác nhiều nheiuef :adore::adore:
QA QC đều là công nhân hết.........

Nick.Thu.4

Reaction score
1
nếu bên IT thì QC giống tester còn QA là quản lý tiến độ

mà thường mấy cty nhỏ thì gọi tester là QA =="

boydangyeu_anqueda

Reaction score
0
Kiểu như QA là xếp của QC, đưa ra yêu cầu với kí văn bản cho bọn QC làm, đều làm culi hết

Gửi từ BlackBerry bằng vozFApp

doraku

Reaction score
0
Quality control (QC) và Quality Analysis (QA). Ez

Nghĩa đã thấy khac1 rồi, thằng QA nếu đúng nghĩa nó đi phân tích dữ liệu và đi audit hệ thống là nhiều.

Con QC hay công ty thường gọi là công nhân kiểm thử thì thằng này tim coi hệ thông có lỗ hổng nào không

hai thằng nào chả thằng nào hơn thằng nào, đều ngang nhau chả thằng nào là sếp cả

iColdBoy

Reaction score
0
QA thì làm việc thiên về quy trình nhiều hơn, Iso các kiểu. còn Q.C thì thiên về sản phẩm, kiểm tra lỗi, dựa và Q.A để làm và cải tiến quy trình. đại loại là vậy

Vua Ch0'

Reaction score
0
dkm t get qc vãi nó canh mình bắt lỗi có ngày đấm phù mặt bọn đó

YG Ren

Reaction score
0
QA nó thiên về quản lý rồi. Nó làm process nhiều hơn là test. QC là Tester thôi. Cty chưa có quy tình cần build thì bọn nó cần QA. Còn có rồi thì cũng chả cần QA. Theo tôi làm Dev tôi thấy vậy

duoiuoi1

Reaction score
1
Cứ làm đi em, người ta đào tạo hết, làm ko thích em xin nhảy sang mảng còn lại cũng đc

Tầm cuối năm sau là anh đoán em làm thớt bỏ nghề thôi mà

anhthanh kahn

Reaction score
0
doraku said:
Quality control (QC) và Quality Analysis (QA). Ez
Nghĩa đã thấy khac1 rồi, thằng QA nếu đúng nghĩa nó đi phân tích dữ liệu và đi audit hệ thống là nhiều.
Con QC hay công ty thường gọi là công nhân kiểm thử thì thằng này tim coi hệ thông có lỗ hổng nào không
hai thằng nào chả thằng nào hơn thằng nào, đều ngang nhau chả thằng nào là sếp cả
tưởng QA là quality assurance chứ?