1. Dismiss Notice
  2. Không đăng nhập được bằng tài khoản Voz Loser. Vui lòng đăng kí nick mới
    Dismiss Notice

[Piano] Hành trinh tập piano

Discussion in 'Chuyện trò linh tinh™' started by KobeThuy.ver6, Feb 26, 2018.

1. KobeThuy.ver6

KobeThuy.ver6 New Member

Last Updated 25-04-2016 at 16:27
    Chào các thím :D hẳn là trên F17 này có rất nhiều thím đam mê cái nhạc cụ này nhưng vì lý do nào đó mà phải bỏ ngang hoặc ngại k tập, mình thấy đa số là do nản nhanh :sosad:

Mình có thể cam đoan với các thím nào bảo là tập 1-2 năm để đánh 1 bài hoàn chỉnh là học piano không hề khó khi mà mình quyết tâm tập luyện :)... và với cách tập đúng.

Câu chuyện của mình: mình dc tiếp xúc với piano năm lớp 6-7 nhưng lúc ấy chả có hứng thú gì nên vô lớp ngồi gõ gõ vài bài chơi chả học hành gì. Mãi sau này khi mình 17 tuổi (mình bh 19 :D), vào ngày 3/4/13, mình quyết định trở về với món này. Mình bắt đầu tập bằng cây keyboard/organ cũ, tâp những bài vô cùng đơn giản để lấy căn bản. Nhưng vì tự tập nên 3 tháng đầu tiên k thấy nhiều tiến triển :canny: :canny:. Sau đó mình bắt đầu nhận ra các điểm chung của các bản nhạc mình đàn cũng như nhiều vấn đề mà sau này mình mò học nhạc lý mới biết. Bẵng đi nhiều tháng, mình tập đều đặn mỗi ngày dù chỉ từ 15-30 phút, nhưng sau 6-7 tháng mình bắt đầu lao vào tập bản nhạc mà từ nhỏ mình đã coi nó là "khó" : Turkish March (Piano Sonata No.11 in A Major) - W.A.Mozart. Minh đã rất ngạc nhiên khi nhận ra là nó k hề khó như nhiều người nghĩ :surrender:, trái lại, mình học RẤT NHANH :byebye:. Kể từ sau lần đó mình tiến nhanh trong piano, có thế là mình có khiếu, hoặc cũng có thể mình may mắn. Mình chỉ muốn nói với các thím đang nản chỉ là đừng vì khó khăn mà bỏ cuộc dễ dàng :D

Mình cũng có lời khuyên là vừa kết hợp học nhạc lý sẽ giúp các thím học các nhạc cụ nói chung và piano nói riêng nhanh hơn rất nhiều :byebye: mình mỗi khi rảnh là lên wikipedia coi các bài viết liên quan đến nhạc lý nên bh rất vững :byebye: hơn nữa khi nắm nhạc lý thì khả năng biến tấu (improvisation) sẽ cải thiện rất nhiều :D

Thôi mình nói nhiều r chờ các thím vào phán, chỉ là một chút chia sẻ của mình :)

Tài liệu cho ng tự học

Chào các thím :D hẳn là trên F17 này có rất nhiều thím đam mê cái nhạc cụ này nhưng vì lý do nào đó mà phải bỏ ngang hoặc ngại k tập, mình thấy đa số là do nản nhanh :sosad:

Mình có thể cam đoan với các thím nào bảo là tập 1-2 năm để đánh 1 bài hoàn chỉnh là học piano không hề khó khi mà mình quyết tâm tập luyện :)... và với cách tập đúng.

Câu chuyện của mình: mình dc tiếp xúc với piano năm lớp 6-7 nhưng lúc ấy chả có hứng thú gì nên vô lớp ngồi gõ gõ vài bài chơi chả học hành gì. Mãi sau này khi mình 17 tuổi (mình bh 19 :D), vào ngày 3/4/13, mình quyết định trở về với món này. Mình bắt đầu tập bằng cây keyboard/organ cũ, tâp những bài vô cùng đơn giản để lấy căn bản. Nhưng vì tự tập nên 3 tháng đầu tiên k thấy nhiều tiến triển :canny: :canny:. Sau đó mình bắt đầu nhận ra các điểm chung của các bản nhạc mình đàn cũng như nhiều vấn đề mà sau này mình mò học nhạc lý mới biết. Bẵng đi nhiều tháng, mình tập đều đặn mỗi ngày dù chỉ từ 15-30 phút, nhưng sau 6-7 tháng mình bắt đầu lao vào tập bản nhạc mà từ nhỏ mình đã coi nó là "khó" : Turkish March (Piano Sonata No.11 in A Major) - W.A.Mozart. Minh đã rất ngạc nhiên khi nhận ra là nó k hề khó như nhiều người nghĩ :surrender:, trái lại, mình học RẤT NHANH :byebye:. Kể từ sau lần đó mình tiến nhanh trong piano, có thế là mình có khiếu, hoặc cũng có thể mình may mắn. Mình chỉ muốn nói với các thím đang nản chỉ là đừng vì khó khăn mà bỏ cuộc dễ dàng :D

Mình cũng có lời khuyên là vừa kết hợp học nhạc lý sẽ giúp các thím học các nhạc cụ nói chung và piano nói riêng nhanh hơn rất nhiều :byebye: mình mỗi khi rảnh là lên wikipedia coi các bài viết liên quan đến nhạc lý nên bh rất vững :byebye: hơn nữa khi nắm nhạc lý thì khả năng biến tấu (improvisation) sẽ cải thiện rất nhiều :D

Thôi mình nói nhiều r chờ các thím vào phán, chỉ là một chút chia sẻ của mình :)

Tài liệu cho ng tự học

Mã giảm giá khi mua sắm, du lịch... áp dụng cho voz

2. PhonMap2

PhonMap2 New Member

Mặt tiền đã nhé :D Mình ko có điều kiện mua piano nên đang chơi cái virtual piano, ti toe đánh đc kiss the rain, river flow in you với có khi nào rời xa :D:D mà lỗi nhịp hoài thím ợ

Sent from my Apple Z1 using vozForums

3. anhkodoiqua88

anhkodoiqua88 New Member

Hành trình mình chơi guitar cũng gần giống bạn, bạn có thể post một clip chơi piano của bạn lên để mọi người cùng thưởng thức ko. :)

4. haiphong9876

haiphong9876 New Member

Muốn chơi lắm nhưng chưa có tiền, mua đc mỗi cái organ cùi bắp để tập căn bản đc hơn năm, nghe tiếng thì chán :sosad:. Tính trả xong nợ nần cố tích góp mua cái piano điện :pudency:

5. Tenkaru

Tenkaru New Member

Mua đàn tốn xiền, học phí lại càng tốn hơn. Thôi thì đành dành xiền cho những thứ có ích hơn :D

6. KobeThuy.ver6

KobeThuy.ver6 New Member

mình hiện đang setup máy và piano ở nhà để làm clip đấy :byebye: thím coi đỡ các video lúc trước mình quay nhé

Link đã ẩn. Bạn cần đăng nhập

các video là từ lúc mới tập đến gần đây nhất nhé :)

7. khanhdt60342

khanhdt60342 New Member

tự tập à, khá quá đó chứ :)

8. KobeThuy.ver6

KobeThuy.ver6 New Member

đừng nản thím ạ :D mình lúc mới tập cũng đánh organ đây :D cố gắng lên là sẽ được như mình thôi, mình dám nói là mình tập tính đến bh là 1 năm mấy ngày và có thể chơi tốt hơn bọn bạn học mấy năm :D

9. KobeThuy.ver6

KobeThuy.ver6 New Member

đánh bằng bàn phím oải lắm thím ơi :D hồi trước đánh virtual piano k dc mới chuyển qua organ, bây giờ piano điện, grand dc đánh hết rồi

10. KobeThuy.ver6

KobeThuy.ver6 New Member

mình nghĩ là do mình may mắn có khiếu nên tập nhanh hơn thôi :D nhưng phải công nhận là tập đúng cách sẽ rất hiệu quả

comments powered by Disqus

Share This Page