Ông bô không cắt đất cho mình xây nhà

anan

Reaction score
2
hama-thino said:
Đọc từ đầu tới giờ làm tôi muốn kể chút chuyện của mình. Bố tôi từ bé đã thương em gái tôi hơn, đánh chửi tôi nhiều, tôi biết chứ vẫn thương vì bố mẹ mình mà. Nhà tôi 2 chị em gái, em tôi kém tôi 4t. Đất ở hơn 200m, đã xây cái nhà 3 tầng từ năm 2000. Kinh tế từ khi ra trường tôi gánh vì mẹ tôi bị bệnh mất sức lao động, bố tôi ham chơi lười làm ỉ lại quen rồi. Nhờ phúc tổ tiên tôi tự bươn trải kiếm cũng được, vừa lo nhà cửa lại lo cho em học đại học. Nhà tôi có mỗi cái khung, đồ đạc toàn tôi sắm, nói chung đầy đủ ko thiếu thứ gì tiện nghi cho cuộc sống. Có thời điểm tôi sập, nợ 200 thôi, nhưng chả còn đường lui, lại ko giám nói rõ để vay họ hàng, may thay bạn bè mỗi đứa một ít, vừa làm vừa lo cho nhà vừa trả nợ dần, tới giữa năm vừa rồi hết nợ, tới giờ cũng tích cóp lại, coi như cũng qua một thời sóng gió. Em gái tôi ra trường đc 6 tháng thì đi lấy chồng, đám cưới một tay tôi lo, có ít tiền tích cóp tôi cũng đi đánh cho cái vòng 5 chỉ làm của hồi môn về nhà chồng. Cưới xong nó dắt tôi ra đúng hiệu vàng đấy bảo bán, vì tôi mua, nếu tôi ra bán sẽ nhanh, ko cần check vòng nhiều. Nó bảo bán cho ck làm ăn, tôi cũng bán thôi dù trong lòng tiếc tiếc đau đau. Gần đây bố tôi nói rất nhiều, từ nói nhẹ sang nói nặng, là muốn tôi đứng ra vay tiền làm sổ đỏ cái miếng nhà tôi. Mà tôi thì ko muốn. Thấy bảo giờ cả lo lót vs nộp thuế hết 150-170tr. Bố tôi cũng cứ bảo bố tin là 2 chị em sẽ ko tranh chấp. Sau này tôi đưa em tôi tiền 1/2 đất rồi tôi ở cả. Mệt mỏi. Tôi đã nói nhiều lần rồi là tôi ko muốn vay, nhà để ở, họ hàng xung quanh có ai cần làm đâu. Giờ bố mẹ già yếu, em đi lấy chồng có con rồi, lo ăn uống chi tiêu toàn con cả, giờ gánh thêm nợ con ko cố được. Bố bảo nhà nó lo sổ đỏ đi rồi trả con tiền đất cũng được. Thì bố tôi bảo tôi là loại chị ích kỉ, em nó ko có ko lo cho nó thì thôi còn tính toán. Nhiều khi tôi ức chế muốn điên lên, đập phá hết tất cả đi, có lúc ngồi sân thượng chỉ muốn nhảy xuống cho xong. Nhưnh nghĩ đời mình ko được hèn thế, mình đi rồi thì ai chăm mẹ bệnh tật. Tôi hiện tại cũng chả biết làm thế nào! Rồi sau này nữa. Nghĩ nhiều khi nó chán.

via vozForums for iPhone
Cái này thì tôi khuyên bạn nên làm sổ. Có đường chạy làm dc là cơ hội. Thuế đất mỗi năm mỗi lên. Sau 5 năm nữa giá đóng thuế nó lên gấp đôi lại tiếc. Chưa kể đo đạc cẩn thận có thổ cư 100 200m2 sau này có bề gì cũng có pháp luật. Còn bạn cứ nói cứng với gia đình. Giờ đứng tên bạn hoặc tên ba mẹ bạn và bạn thì làm. Còn làm mà vẫn đứng tên mỗi ba mẹ thì thôi. Tiền nợ thuế đất 5 năm sau mới phải đóng nên chắc chỉ tầm 50tr tiền lót tay

jjiwon

Reaction score
0
JordanPham said:
Chủ thớt nên tham khảo bài viết này của mình :byebye:

Có một quy luật trong cuộc sống này rằng, quyền lợi sẽ đi đôi với trách nhiệm. Khi anh cưới em về, chúng ta sẽ là một gia đình, sinh con đẻ cái và sống hạnh phúc đến cuối cuộc đời.

Nhưng ngoài gia đình nhỏ của tụi mình, chúng ta phải có nghĩa vụ riêng đối với ba mẹ sinh thành chúng ta.

Khi anh nhận thừa kế của ba mẹ ruột, anh sẽ phải có nghĩa vụ với nó. Vì đó là công sức cực khổ, đổ mồ hôi xương máu mà ba mẹ anh mới có được, nên anh phải làm cho nó phát triển, để truyền lại cho đời con chúng ta.
Em cũng sẽ làm như vậy khi được ba mẹ phía ngoại cho thừa kế. Em phải làm cho khối tài sản đó tăng lên.

Mặc dù tài sản đó là của riêng gia đình phía nội, nhưng một khi gia đình nhỏ của tụi mình gặp biến cố, anh sẽ trích một phần để đối phó. Em không cần phải lấy tài sản bên ngoại ra thế chấp đâu, cứ để đấy mà đầu tư.

Anh sẽ không để em phải chịu khổ khi cưới anh đâu. Yên tâm nhé baby, cuộc sống của em sẽ sung sướng và hạnh phúc đến cuối đời :beauty:
Con vợ nó chỉ nói ko cắt đất thì nó ko xây, đéo cho thi mua chỗ khác chứ nó có đòi miếng đất đéo đâu mà chụp mũ con vợ tham lam như đúng rồi ấy

fox-9tail

Reaction score
0
bibanvithieuhieubik said:
Vãi đọc xong tưởng anh em chung 1 nhà, sao giống nhau vậy.:byebye:
Mà đây còn giáp năm là hên rồi nhà tôi lũ nó sang ngay đám ma :look_down:
Ông già mình rút kinh nghiệm xương máu. Nhiêu vàng ông nội để lại, toàn bán cho bọn đó mượn (cực khôn, đéo mượn vàng mà mượn tiền, xong ba mình mất nói một câu muốn vả vào mồm "trả vàng thì tiếc mà trả tiền thì kì (ngày xưa có mấy trăm, mấy ngàn đồng một chỉ) nên thôi khỏi trả") vk con thì ổng ki bo cắc củm. Lúc ổng bệnh, toàn bộ là vk con chăm sóc, chạy tiền lo, còn lũ kia thì đéo thấy cái mặt đâu. Nên ổng sang tên hết cho vk con đề phòng bất trắc.

freedom.voz

Reaction score
0
windsoul said:
Tao cần đéo mấy thằng ranh con chúng mày chỉ? Mày bị thiểu năng? Ý kiến trên mạng, tao thích nói gì là việc của tao. Chúng mày tuổi l đòi bảo tao học?
Đã ngu lại còn già mồm. Học hỏi không tuổi nào là muộn. Biết bao vụ án anh em cha mẹ tình thương mến thương đất đai sẽ chia xí xoá xuề xoà cho nhau. Xong rồi khi mâu thuẩn thì con đâm cha, anh chém em, cháu giết chú, con hại mẹ.

Thiết nghĩ không cần phải kể nhiều, cứ search mà đọc cho khôn ra. Những thằng chê con vợ thớt, mồm nói đạo lý thì càng nên tìm mà đọc. Kẻo sau này lại tặc lưỡi giá như abcxyz.

vansang.kts

Reaction score
0
mudman said:
Đọc thớt này xong chợt nhớ lại trước nhà vợ có 1 căn đang cho thuê, ba mẹ vợ kiu vc mình góp 2ty xây nhà nghỉ (ở thành phố biển) nhưng chưa đủ nên chưa xây, ông bà cũng không nói gì chiện sang tên hay gì sau này, cũng có nghĩ tới việc giờ dui dẻ thì không sao, sau lỡ có gì thì vc mình tay trắng ra đi.....
Ở rể mà không đứng tên đất thì về già không có chỗ mà chui đâu

Gửi bằng vozFApp

nguoibuonhanh

Reaction score
1
fox-9tail said:
Ông già mình rút kinh nghiệm xương máu. Nhiêu vàng ông nội để lại, toàn bán cho bọn đó mượn (cực khôn, đéo mượn vàng mà mượn tiền, xong ba mình mất nói một câu muốn vả vào mồm "trả vàng thì tiếc mà trả tiền thì kì (ngày xưa có mấy trăm, mấy ngàn đồng một chỉ) nên thôi khỏi trả") vk con thì ổng ki bo cắc củm. Lúc ổng bệnh, toàn bộ là vk con chăm sóc, chạy tiền lo, còn lũ kia thì đéo thấy cái mặt đâu. Nên ổng sang tên hết cho vk con đề phòng bất trắc.
ổng mất năm bao tuổi vậy bác?

thế là họ hàng từ mặt nhau à? nói sao mà từ mặt?

fox-9tail

Reaction score
0
nguoibuonhanh said:
ổng mất năm bao tuổi vậy bác?

thế là họ hàng từ mặt nhau à? nói sao mà từ mặt?
Giáp năm ra ngồi bàn. Nói mé mé là xưa bà cố để lại cho ba mày, ba mày có hứa là không sử dụng nửa thì trả lại cho cô dì chú bác. Mình đợp lại "ba con trong lúc còn sử dụng sang tên qua hai mẹ con rồi, khỏi mất công nhắc". Thế là từ mặt thôi, coi như hai mẹ con mình chết rồi, nên giờ mình chỉ có bên ngoại. Mà lòng tham vô đáy bác à, đất trong quê chia cho bà nội mình, ba mình đã không nhận, để cho mấy người đó vì ba mình đã được chia căn nhà này rồi. Ba mình mới nằm viện đã lăm le hốt luôn. Haizzz

windsoul

Reaction score
0
freedom.voz said:
Đã ngu lại còn già mồm. Học hỏi không tuổi nào là muộn. Biết bao vụ án anh em cha mẹ tình thương mến thương đất đai sẽ chia xí xoá xuề xoà cho nhau. Xong rồi khi mâu thuẩn thì con đâm cha, anh chém em, cháu giết chú, con hại mẹ.

Thiết nghĩ không cần phải kể nhiều, cứ search mà đọc cho khôn ra. Những thằng chê con vợ thớt, mồm nói đạo lý thì càng nên tìm mà đọc. Kẻo sau này lại tặc lưỡi giá như abcxyz.
Bố láo bố toét quen thói. Tao chê con vợ thằng thớt chỗ nào. Chỉ ra? Ko thì mày chỉ là thằng nít ranh miệng sặc mùi sữa thích thể hiện ta đây khôn hơn phần thiên hạ :go:

Tao đã nói rõ, ý kiến trên mạng, tao có quyền bày tỏ. Chúng mày có thích hay ko là việc của chúng mày. Tao đéo có trách nhiệm phải uốn nắn quan điểm theo cho phù hợp. Cũng như chúng mày ằng ngu tao cũng đéo có trách nhiệm phải đi theo giảng giải và nhét chữ vào cho cái đầu tăm tối của chúng mày sáng ra vậy? Chúng mày chụp mũ tao ranh con, bảo tao ra đời cho khôn ra thì tao cũng bày tỏ nhẹ cái là tao hơn 3 xịch, nhà xe đầy đủ rồi đấy. Còn thể loại súc vật chúng mày có gì ngoài cái văn chụp mũ vậy:sogood:

Thích tranh luận tao tiếp. Thích chửi đổng thì tao cũng đéo ngán. Còn thích chụp mũ thì tao bass vào cái họng chúng mày đến khi nào tịt thì thôi :sogood:

via vozForums for iPhone

estraha

Reaction score
0
Giờ vd ông thớt có tiền nhưng ko có đất. Nhà ba mẹ ông thớt cũng vậy.
Thế là thay vì mua miếng đất thì hết tiền xây. Ông thớt đi xây nhà trên đất của ba mẹ vợ ông thớt.
Mốt nữa có việc gì. Nhà vợ bảo ông đồ thứ ốm yêu ko nên tích sực gì (vd vậy :D). Rồi lại hục hặc với vợ ông. Ko cho 2vc ở trên đất ông bà nữa. Thế thì lúc đó vợ chồng ông thớt kêu xe múc cái nhà lên chở ra công viên để tạm hở :beauty:

Sent from my iPhone using https://itunes.apple.com/us/app/vozforums/id531290212?ls=1

ngongocloi

Reaction score
0
Đọc comment của các thím mới nhớ tới câu chuyện của mình. Trước khi lấy vk thì mình có mua đc căn nhà 2 tỏi ở hn. Nhà này 70% là tiền của mình, còn lại là bố mẹ cho. Vài năm sau, mình lấy vk và mua 1 căn khác 7 tỷ, lúc này mới bán căn cũ kia đi. Đến lúc này mẹ mình lại bảo là căn kia tao mua cho m, giờ m có nhà khác rồi thì bán đi lấy tiền t cho thằng em mua đất. Mình nghe xong thấy có cái gì đấy sai sai, vk mình thì tức lắm nhưng cũng k dám nói gì cả. May là câu chuyện xảy ra ở nhà mình, mình k tính toán gì, cho luôn, thậm chí còn cho thêm tiền để mua đất cho rộng. Nếu mà nhà khác dễ lại cãi nhau to.