zPatnln201

Reaction score
0
Có lẽ do bác chưa thể hiện được cái uy của bác ra cho nhà vợ nể nên nhà vợ mới không ngại bắt bẻ bác mấy cái danh xưng này:chaymau:
Mà mình thì suy nghĩ ngược lại với bác, cứ vai vế hơn là bác, vai kém hơn là cô chú cho nhanh :gach: Bỏ hết mấy cái danh xưng "cậu, dì, mợ, bla blo" đi :gach:
Mình thì chưa có cháu nhưng về thăm quê đằng ngoại ngày trước cũng từng bị nhắc là phải gọi là dì là cậu, mình bảo luôn: "Thôi cháu xin phép gọi là cô với chú luôn cho đơn giản, đằng nhà cháu toàn gọi thế", mọi người cũng ậm ừ xong từ đó không thấy bị nhắc lần nào nữa :gach:
Kể thêm 1 ví dụ:
Mình có thằng nhóc đằng nhà vợ vai vế đáng lẽ là anh của mình( anh họ của vợ) nhưng nó lại kém mình gần 20 tuổi.
Lần đầu gặp nó đằng nhà vợ có dặn "nó là anh con đấy", mình kệ bảo luôn: "anh thì anh nhưng nhỏ tuổi thế này thì gặp người lớn tuổi hơn vẫn phải chào, gọi dạ bảo vâng", đằng nhà vợ nghe xong ậm ừ đồng ý luôn, thế là từ lần sau gặp lại lúc nào nhóc đấy cũng phải mở miệng ra chào mình trước, mình chỉ việc "uhm a đấy à", mình ới gì đều "vâng dạ" dăm dắp :gach:

BOT

Administrator
Reaction score
4
Bên nội tôi là anh, nhưng trong họ gặp người em hơn tuổi tôi vẫn gọi họ là anh chị bình thường, có mỗi cái gọi lằng nhằn làm gì.

BOT

Administrator
Reaction score
4
Nghe câu nhập gia tuỳ tục chưa :byebye::byebye: thấy nhà họ nói có sai gì đâu?

via vozForums for iPhone

BOT

Administrator
Reaction score
4
MiHaoHa0 said:
Nghe câu nhập gia tuỳ tục chưa :byebye::byebye: thấy nhà họ nói có sai gì đâu?

via vozForums for iPhone
Nhập gia gì ông ơi, chỉ là xưng hô thôi chứ gia đình tôi vs gia đình vợ làm gì có tục đó :D .

Sent from Samsung SM-N960F using vozFApp

BOT

Administrator
Reaction score
4
Admin_Facebook said:
Tôn trọng??? Tôi thấy ông nghĩ kiểu như như cá mè một lứa. :look_down::look_down:

Đồng ý là mỗi vùng miền 1 cách xưng hô. Nhưng ông nghĩ mà xem, tôi ví dụ nhé. Lẽ ra con ông phải gọi ông bằng bố nhưng nó lại gọi ông bằng anh thì ông thấy thế nào??? Tất nhiên vụ của ông ko nghiêm trọng như thế nhưng đại khái nó cũng như vậy. Bên vợ nhà ông sẽ cảm thấy bị thiếu tôn trọng. :go::go:
Ông đọc lại xem. Đây là chị dâu của ba vợ tôi muốn gọi như z. Mặc dù nhà tôi và nhà vợ đều ở miền trung.
Còn chuyện con tôi gọi như thế nào là do vợ chồng tôi quyết định chứ. :chaymau:

BOT

Administrator
Reaction score
4
cqpro123 said:
Chả là nhà bác bên vợ (anh trai bố vợ) có 2 người con 1 trai 1 gái. Theo như cách mà nhà mình hay gọi, thì con mình sẽ gọi cậu và dì. Mà mỗi lần qua bển chơi thì bên đó cứ bắt gọi bằng bác. Nói là cậu và dì chỉ dành cho bậc em út, đây là anh chị họ của vợ nên phải gọi bằng bác :canny:

Quan điểm cá nhân thì đối với 1 đứa con nít nếu cứ quy ước cho nó anh chị em của mẹ nên gọi là cậu dì, để phân biệt với cô bác ở bên nội. Còn chuyện bậc trên dưới thì nó sẽ dễ nhận biết hơn qua cách xưng hô của ba mẹ người đó. Còn nếu cứ gọi bác thì con nít nó biết được bậc trên dưới, nhưng khó để phân biệt được bên nội bên ngoại.

Mình biết mỗi nơi có 1 cách gọi khác nhau, nhưng con mình thì 2 vợ chồng muốn thống nhất 1 cách gọi thôi. Bên nhà mẹ vợ thì vẫn gọi câc anh chị họ bằng cậu và dì.

Haizzz, nói hoài mak ko chịu nghe, cũng khó xử ghê. Thím nào có cách giải quyết hay trong trường hợp này giúp mình với. Đúng là cách xưng hô của ng Việt phức tạp vl. :((

người ta vai trên thì con ông phải gọi là bác là đúng rồi, gọi cậu dì thì thành ông là vai trên người ta à. Nội ngoại đều có vai vế hết phân biêt cái gì, ông chỉ lý do vì ko muốn gọi mấy đứa nhóc kém tuổi hơn là anh chị :">

BOT

Administrator
Reaction score
4
Mình cũng lấy vợ người miền trỏng đây, đợt bà mẹ vợ giới thiệu mấy người chị họ của mẹ vợ mà toàn bảo mình gọi là dì, trong khi ngoài này phải gọi là bác. Làm mình nhầm lẫn hết trơn, nhưng quen mồm toàn gọi là bác thôi, chả ai bắt mình phải gọi lại là dì hay cậu hết. Chắc thớt ăn ở sao nên mới bị nhà vợ bắt bẻ thế chứ

BOT

Administrator
Reaction score
4
cqpro123 said:
Còn chuyện con tôi gọi như thế nào là do vợ chồng tôi quyết định chứ. :chaymau:

Sai. Do gia đình 2 bên quyết định. Bạn về đâu thì theo tục nhà đó. Không thể ở miền Nam mà đòi ở đó theo bạn kiểu miền Bắc và ngược lại ở Bắc mà đòi người khác theo kiểu miền Nam của bạn. Mình dân gốc Bắc cưới vợ miền Nam. Con mình đi về bên nào thì mình hướng dẫn con gọi theo miền đó cho phù hợp.

BOT

Administrator
Reaction score
4
Mình giọng nam ra quê vợ gọi Bà bằng Mệ, Má bằng Mạ, Cậu bằng Cụ, Cô bằng O.

Nhà vợ nghe mình nói những từ trên như đấm vào đít họ nên nói thôi, mày cứ gọi sao mà mày thích là được :D

BOT

Administrator
Reaction score
4
Xưng tao gọi mày như Mỹ cho nó tân tiến